เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

DAME - ไม่ได้
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

มะคืนเชียร์อาคาเดมี่จนดึก เนมุ่ยมากเลยล่ะ เพราะเริ่มอายุมากแล้วเวลานอนดึกๆเนี่ย ตื่นเช้ามามันจะสะลึมสะลือมากเลยล่ะ

อะ...วันนี้เรามาเรียนคำศัพท์ที่น่าจะได้ใช้กันบ่อยๆอีกค่ะนะ

จำลองสถานการณ์...
ขณะที่แม่ฝ้ายกำลังง่วนอยู่กับการทำอาหารเย็นสุดอร่อย ก็เหลือบไปเห็นน้องกะทิเอื้อมมือเอานิ้วจะเข้าไปแยงรูปลั๊กไฟ

แม่ฝ้ายจึงร้องเสียงดังว่า "ดะเมะ!!! น้องกะทิขา อาบุไน นะคะ"(กลับไปทวนศัพท์ในบทที่แล้วด้วยค่ะ)

ดะ-เมะ

da-me

"ดะ-เมะ"ก็แปลว่า"ไม่ได้"ค่ะ ใช้ได้ทั้งในกรณีที่จะบอกว่าสิ่งนี้เรื่องนี้ทำไม่ได้นะ หรือใช้ในการดุด่าว่ากล่าว
หรืออาจจะถึงขั้นห้ามกันเลยค่ะ

ซ้อมเสียงกันนิดส์นึง นึง ส่อง ซ่ำ

ดะ-เมะ

เก่งมากค่ะ

**สังเกตว่า"ดะ-เมะ" อาจจะเขียนด้วย"ตัวคาตาคานะ"ก็ได้ เหมือนเป็นการเน้นไงคะ เวลาคนญี่ปุ่นเค้าจะเน้นอะไร
เค้าก็จะเขียนให้มันแตกต่างไปจากตัวฮิรางานะปกติค่ะ

โพสเมื่อ : 8/7/2007 9:38

Re: DAME - ไม่ได้
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าเอาไว้ดุเด็กๆ ที่บ้าน เขาจะรู้เรื่องมั๊ยเนี่ย 555

โพสเมื่อ : 8/7/2007 21:34

[ค้นหา ขั้นสูง]