เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

CHIKYU ONDANKA - ภาวะโลกร้อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันจันทร์อีกแล้ว เช้ามาก็"จูไต"เหมือนเคยนะ...น่าเบื่อมากเลยเนอะ

เอาล่ะ เพื่อให้ทันสมัยกับชาวโลก ป้าเอมจะมาเสนอคำศัพท์ที่อาจจะยากซักนิดส์ แต่อินเทรนด์ค่ะ

จิ-คิว-อน-ดัน-ขะ

chi-kyu on-dan-ka

คำว่า"จิ-คิว-อน-ดัน-ขะ" ก็คือ "ภาวะโลกร้อน"นั่นเองค่ะ คำนี้มาจากการผสมคำ 3 คำ คือ

?? จิคิว=โลก??? ?????? +?? อนดัน=ความอบอุ่น??? ?+ ขะ=เปลี่ยนแปลงเป็น...

หมายถึง "โลกมีการเปลี่ยนแปลงให้อุ่น/ร้อนขึ้น"หรือที่เราเรียกในภาษาอังกฤษกันว่า"Globle Warming"ไงคะ

ป้าเอมถือโอกาสนี้แถมคำศัพท์เกี่ยวกับสภาพอากาศต่างๆให้ซะเลย อย่างที่รู้กันดีว่า ภาวะโลกร้อนจะทำให้สภาพ

อากาศตามธรรมชาติแปรปรวนไป ก็จะขอเสนอศัพท์ที่น่าจะได้เจอะเจอและใช้กันบ่อยๆค่ะ...

อัต-ซึ่ย = ร้อน (คำนี้เคยเรียนกันไปแล้วนะคะ)

?

ซา-มุ่ย = หนาว

สุ-ซุ-ชี่ = เย็น

อะ-ตะ-ตะ-ไก = อุ่น

ทั่วโลก รวมทั้งที่ญี่ปุ่นตอนนี้เค้าก็กำลังตื่นตัวในเรื่องการรณรงค์ลดภาวะโลกร้อนกันใหญ่เลยค่ะ ป้าเอมว่าเมืองไทยเรายังไม่ค่อยกระตือรือร้นเท่าไหร่เนอะ? ทางญี่ปุ่นเค้ามีโปสเตอร์รณรงค์น่ารักๆเยอะแยะเลย เอามาฝากให้ค่ะ...

"ทุกคนมาช่วยกันรักษาโลกให้สวยงามกันเถอะ" เฮ้!!

ชอบโปสเตอร์อันนี้มาก
?มีคำว่า"ดะเมะ"ด้วยนะ

เขียนว่า"ภาวะโลกร้อน ไม่ได้แล้วนะ"

ท่าจะร้อนจริงๆ อัตซึ่ย!!

โพสเมื่อ : 9/7/2007 8:48

Re: CHIKYU ONDANKA - ภาวะโลกร้อน
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คำนี้ยากแฮะ จำยากเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 10/7/2007 9:19

[ค้นหา ขั้นสูง]