เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HOKO - ทิศทาง
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้ป้าเอมจะมานำเสนอศัพท์เกี่ยวกับเรื่องที่ไม่ถนัดเลย นั่นก็คือเรื่อง ทิศทาง ค่ะ
คือว่าป้าเอมน่ะ เป็นมนุษย์หลงทิศไง...
ถ้าจะไปเที่ยวด้วยกัน ก็ต้องยินดีมาร่วมหลงทางกันนิดส์นึงนะ ฮ่าๆๆๆ
อ่ะ มาดูกัน...

โฮ-โค

ho-ko

คำว่า โฮ-โค แปลว่า ทิศทาง หรือ direction ค่ะ
คราวนี้เรามาดูซิว่า ทิศทาง ต่างๆในภาษาญี่ปุ่นเค้าพูดกันว่ายังไง

まっすぐ
หมัต-ซุ-หงุ = ตรงไป
massu-gu

みぎ(右)
มิ-หงิ = ขวา
mi-gi

ひだり(左)
ฮิ-ดา-หริ = ซ้าย
hi-da-ri

まえ(前)

มะ-เอะ = ข้างหน้า
ma-e

うしろ(後ろ)

อุ-ชิ-โหระ = ข้างหลัง
u-shi-ro

เอาพอหอมปากหอมคอแค่นี้ก่อน ถ้าจำตรงนี้ได้ ก็จะพอบอกทางได้แล้วนะคะ
เดี๋ยวคราวหน้า จะมาสอนคำที่เป็นเรื่อง ทิศ จริงๆให้นะ 

โพสเมื่อ : 5/4/2008 22:52

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 24/5/2008 12:25:06

[ค้นหา ขั้นสูง]