เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แรม 2 จิ๊ก
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
ผมจะสอบถามราคา แรม 2 จิ๊ก ครับ

คือผมจะไปอัพแรมวันนี้ที่พันทิพครับ

เลยอยากจะถามราคา และเรื่อง bus ครับ ว่า จะเป็นต้องเป็น bus 400

อย่าเดียวหรือเปล่าครับ

กรุณาตอบคำถามด้วยนะครับ

ถ้าได้คำตอบแล้ว

จะดิ่งไปนทิพย์เลย

อีกอย่างครับ อับ 2 จิ๊ก

แล้วช่วยให้เร็วขึ้นหรือเปล่าครับ

คือผมเป็นคนชอบเว็ปมากอง ๆ ไว้เยอาะครับแล้วค่อยปิดทีเดียว

ก็เลยสงสัยว่าจะช่วยให้โหลดเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 9:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แรม 2 จิ๊ก
มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
บัส 667 ก็ได้ครับ ราคาประมาณ 1200-1400 แล้วแต่ยี่ห้อ

ผมว่าถ้าเปิดเว็บมากองไว้เยอะๆ + โปรแกรมอื่นๆ อีก แรม 2 GB น่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 10:03
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
ขอบคุณพี่มากเลยครับ

ผมจะไปพันทิพเด๋วนี้เลย

แล้วเด๋วจามาบอกนะคับว่า อับแล้ว

เป็นยังไงอิอิ

ไปแล้วคับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 10:26

มือสมัครเล่น
15/3/2008 19:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

ผมว่าถ้าเปิดเว็บมากองไว้เยอะๆ + โปรแกรมอื่นๆ อีก แรม 2 GB น่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ

ผมเองก็ใช้ 2 Gb ถึงเราเปิด โปรแกรมอื่นๆ ไว้เยอะๆ มันก็ติดอยู่ที่ CPU อยู่ดีครับ คือ CPU ทำงาน 100% แต่แรม ยังใช้ไม่ถึง 1 Gb เลย

ผมแนะนำ ถ้าเรามีแรมเยอะๆ
เอา Virtual Memory ออกเลย ให้ทำงานบนแรม อย่างเดียว เพราะยังไง แรมก็เหลือเฟือ

ปรับให้วินโดว์ เอาความสวยงาม ทั้งหมดออก
My Computer>Properties>Advanced>Performance>Settings>Adjust for best performance

ลองใช้โปรแกรม Ram Disk ครับเอา Temp ของ วินโดว์ และ Firefox มาเก็บไว้ใน Ram Disk แทนที่จะเก็บ ใน SSD ทำให้ทำงานเร็วขึ้น

ลองใช้โปรแกรม eeectl เพิ่ม speed CPU ให้แรงขึ้น วิ่งกันเต็มๆ 900 Mhz
แนะนำให้ใช้ ตอนเสียปลักไฟ

ลองใช้โปรแกรม Deep Freeze ล็อคไดร์ C: เอาไว้ ทำให้ถึงติดไวรัส แต่เวลา รีสตาร์ท เครื่องก็กลับเหมือนเดิม
แล้วเอาโปรแกรม พวก Anti Virus ออก เพราะโปรแกรม กันไวรัส มันใช้ CPU เยอะ และบางที ก็แอบสแกน

ผมปรับแบบนี้ เปิดเว็บด้วย Firefox ทีละ 3-4 ตัว ตัวละ 10-20 tab สบายๆ เลยครับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 21:24
ในส่วนของรายวิชาที่สอน > SC131

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
อ้างถึง:

ผมปรับแบบนี้ เปิดเว็บด้วย Firefox ทีละ 3-4 ตัว ตัวละ 10-20 tab สบายๆ เลยครับ

โห เปิดดูอะไรเนี้ย ไม่แบ่งกันดูเลยนะครับ หุหุหุ ( ล้อเล่นนะครับ ;) )

โพสเมื่อ : 7/4/2008 22:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
แค่ดูเว็บ 40 กว่าหน้า เปิดโปรแกรมนิดหน่อย ฟังเพลงไปด้วย ใช้ CPU ไม่เยอะหรอกครับไม่เห็นมันจะถึง 100% เลย นี่ไม่ได้ Clock ที่ 900 นะครับ 630 เดิมๆเลย

แนบ ไฟล์:

jpg  Ram.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 8/4/2008 9:51

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
แวะมาแซว ตกลงเปิดด้วย firefox หรือ ie ครับ เห็นที่ bar เป็น ie

โพสเมื่อ : 8/4/2008 10:33

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
คุณจิ๋วอ่านดีๆนะครับ อย่าสลับคน ผมไม่ได้บอกว่าผมใช้ Firefox เป็นหลักนะครับ ปกติผมใช้ IE ครับ
ที่ลง firefox เพราะเวลาดูเว็บบางทีจะใช้ stylus ลากหน้าเว็บเอาครับ ใช้กับ plug in ชื่อ Grab and Drag ของ firefox มันสะดวกดีครับ

โพสเมื่อ : 8/4/2008 10:53

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

EDWARD เขียนว่า:
คุณจิ๋วอ่านดีๆนะครับ อย่าสลับคน ผมไม่ได้บอกว่าผมใช้ Firefox เป็นหลักนะครับ ปกติผมใช้ IE ครับ
ที่ลง firefox เพราะเวลาดูเว็บบางทีจะใช้ stylus ลากหน้าเว็บเอาครับ ใช้กับ plug in ชื่อ Grab and Drag ของ firefox มันสะดวกดีครับ

ขออภัย ครับผม

โพสเมื่อ : 8/4/2008 12:45

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 43
อ้างถึง:

bluesode เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผมเองก็ใช้ 2 Gb ถึงเราเปิด โปรแกรมอื่นๆ ไว้เยอะๆ มันก็ติดอยู่ที่ CPU อยู่ดีครับ คือ CPU ทำงาน 100% แต่แรม ยังใช้ไม่ถึง 1 Gb เลย

ผมแนะนำ ถ้าเรามีแรมเยอะๆ
เอา Virtual Memory ออกเลย ให้ทำงานบนแรม อย่างเดียว เพราะยังไง แรมก็เหลือเฟือ

ปรับให้วินโดว์ เอาความสวยงาม ทั้งหมดออก
My Computer>Properties>Advanced>Performance>Settings>Adjust for best performance

ลองใช้โปรแกรม Ram Disk ครับเอา Temp ของ วินโดว์ และ Firefox มาเก็บไว้ใน Ram Disk แทนที่จะเก็บ ใน SSD ทำให้ทำงานเร็วขึ้น

ลองใช้โปรแกรม eeectl เพิ่ม speed CPU ให้แรงขึ้น วิ่งกันเต็มๆ 900 Mhz
แนะนำให้ใช้ ตอนเสียปลักไฟ

ลองใช้โปรแกรม Deep Freeze ล็อคไดร์ C: เอาไว้ ทำให้ถึงติดไวรัส แต่เวลา รีสตาร์ท เครื่องก็กลับเหมือนเดิม
แล้วเอาโปรแกรม พวก Anti Virus ออก เพราะโปรแกรม กันไวรัส มันใช้ CPU เยอะ และบางที ก็แอบสแกน

ไม่ทราบว่าโปรแกรมDeep Freeze นี่ใช้กับเครื่องพีซีทั่วไปได้อะป่าวครับ

โพสเมื่อ : 9/4/2008 9:04

15/3/2008 19:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

ไม่ทราบว่าโปรแกรมDeep Freeze นี่ใช้กับเครื่องพีซีทั่วไปได้อะป่าวครับ

ใช้ได้ครับ ตอนนี้ผมเอามาประยุกต์ใช้กับเครื่องที่บ้านด้วย เพราะน้องเล่น เกมและชอบโหลด พวกของแปลกๆ ช่วยเล่นเกม ไม่นานเครื่องก็รวน ผมก็ใช้ ghost restore ของเก่ากลับคืน

แต่ตอนนี้ใช้ deep freeze ช่วยทำให้ไม่ต้องใช้ ghost แล้วครับ

อ้างถึง:

แวะมาแซว ตกลงเปิดด้วย firefox หรือ ie ครับ เห็นที่ bar เป็น ie

แรกๆ ผมก็ใช้ ie ผสม firefox แหละครับ แต่่ล่าสุด ผมเจอ spyware ตอนเปิด ie แล้วแก้ไม่ได้ ใช้ทั้งกำลังภายใน ภายนอก ผมเลยลงวินโดว์ใหม่ และลองใช้ firefox เต็มตัว เพราะผมกลัวมาก เดี๋ยวข้อมูลถูกเปิดเผย แล้วรู้กันหมดว่า ผมเปิดเว็บอะไรเยอะๆแยะ

ปล.เว็บที่เปิด บางเว็บกิน cpu มากนะครับ เพราะมันมีทั้ง flash, applet (realtime)
จริงๆ ผมว่าพวก hi5 เนีย กิน cpu สุดๆ เลยต้องขอใช้บริการ eeectl

โพสเมื่อ : 9/4/2008 23:20
ในส่วนของรายวิชาที่สอน > SC131

[ค้นหา ขั้นสูง]