เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HIKOKI - เครื่องบิน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้ป้าเอมเดินทางแต่เช้า นั่งเครื่องบินไปข่อนแก๊นค่ะ ก็สองวันนี้ไม่ได้อยู่กรุงเทพฯนะคะ แต่ก็ไม่ได้ปิดโรงเรียนนะคะ

ฝากป้าอรคนงามช่วยมาเปิดโรงเรียนให้ค่ะ อิอิ ว่าแล้วก็สอนคำศัพท์ซะเลย...

ฮิ-โค-ขิ

hi-ko-ki

คำว่า "ฮิ-โค-ขิ" ก็แปลว่า "เครื่องบิน" นั่นเองค่ะ ตัวคันจิของคำนี้นะคะ น่าสนใจมากเลยค่ะ เพราะถ้าแปลตามความหมายแต่ละตัวมันก็จะแปลว่า"เครื่องที่บินไป" ซึ่งก็เหมือนกับภาษาไทยเลยนะคะ "เครื่องบิน" เข้าใจง่าย ไม่ต้องคิดมาก...55

ลองออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

ฮิ-โค-ขิ

เก่งมากค่ะ

อะ...อดไม่ได้ต้องแถมคำที่เกี่ยวข้องกันอีก ถ้าจะนั่งเครื่องบินเราก็ต้องไป...คู-โค? สนามบิน

แต่คำว่า"สายการบิน"เนี่ย จะพูดว่า"โค-คู"นะคะ สลับกันค่ะ อย่าสับสนนะโค-คู? สายการบิน

ไท-โค-คู?? สายการบินไทย

นิ-ฮง-โค-คู? แจแปนแอร์ไลน์

หม่าต๊ะอาอิมาโช ค่ะ

โพสเมื่อ : 10/7/2007 10:31

Re: HIKOKI - เครื่องบิน
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เห็นหัวข้อแล้วนึกว่าเป็นแป้งโกกิซะอีก

ตัวคันจิของเครื่องบินเหมือนภาษาจีนเลย เพียงแต่ภาษาจีนมีแค่สองคำ เป็นเป็น hi-ki อ่านภาษาจีนว่าเฟยจี

โพสเมื่อ : 10/7/2007 11:30

[ค้นหา ขั้นสูง]