เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถาม eeectl
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
คือว่าถ้าตั้งเป็น 900

เต็ม ผมพอทราบว่า แบตจะหมดเร็ว เครื่องร้อนเร็ว

แต่จะสอบถามว่าจะมีผลต่อ เครื่องระยะยาวหรือเปล่าครับ

กลัวว่าจะมีปัญหาตามมาอะคับ

(เพื่อน ๆใช้ Display Driver ตัวไหนที่ ไม่ต้องเลื่อนจอ)

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/4/2008 20:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถาม eeectl
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
ย่างไฟอ่อนๆ ก็สุกช้า ย่างไฟแรงก็ไหม้ตั้งแต่ข้างในยังไม่สุกเป็นธรรมดาครับ

โพสเมื่อ : 9/4/2008 20:46

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
900 MHz นี่คือความเร็วเดิมๆ ที่มันควรจะทำงานนะครับ ในระยะยาวผมว่าไม่น่ามีปัญหา และจากประสบการณ์ Overclock มาเกือบ 10 ปี ผมไม่เคยเห็น CPU Intel พังมาก่อน อย่างมากร้อนเกินไปมันก็แค่ดร็อปความเร็วลงหรือไม่งั้นก็่แฮ็งไปเองครับ สบายใจได้

(ผมเคยพลาดแบบไม่ตั้งใจ ลืมปิดเครื่องแล้วพับหน้าจอแล้วใส่ซอง จากนั้นเดินทางกลับบ้านใช้เวลาราวๆ 2 ชม. พอเปิดกระเป๋ามาแทบใหม้ครับ แต่เครื่องไม่เป็นอะไรมันแค่จอฟ้าและแจ้ง error มาเท่านั้นเอง ทนชิป!!!!)

โพสเมื่อ : 9/4/2008 20:50

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ซีพียูไ่ม่เป็นไรแน่ๆ ครับ intel อึดมากๆ ในการ overclock หากร้อนเกินไปก็จะตัดการทำงานเอง ไม่มีไหม้คาเครื่องให้เห็น

แต่สิ่งที่อาจจะเสียหายคือชิ้นส่วนอื่นๆ เนื่องจาก Asus ออกแบบระบบระบายความร้อนของเครื่องเมื่อทำงานที่ 630 MHz ไม่แน่ใจว่าหากทำงานที่ 900 MHz ซึ่งมีความร้อนมากกว่า จะทำให้ระบบอื่นๆ เสื่อมหรือเสียหายหรือไม่ โดยเฉพาะ case ที่อาจเหลืองหรือกรอบขึ้นได้

โพสเมื่อ : 10/4/2008 0:18

[ค้นหา ขั้นสูง]