เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

TSUKARETA - เหนื่อย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ วันนี้ก็ยังอยู่ที่ข่อนแก๊นนะคะ ทำงานตัวเป็นเกลียว เหนื่อยจังค่ะ อะ...เข้าเรื่องเลย เอาคำนี้แหละ

สึ-กา-เร-ตะ

tsu-ka-re-ta
คำว่า "สึ-กา-เร-ตะ" แปลว่า "เหนื่อยจัง"ค่ะ? เป็นรูปอดีตกาล(past tense)ของกริยา "เหนื่อย"ค่ะ? ไม่อยากพูดถึงไวยากรณ์มาเดี๋ยวงงพอดี

เอาเป็นว่า คำนี้ใช้พูดตอนที่เราทำอะไรไปแล้ว ก็อาจจะพูดหรือบ่นว่า "เหนื่อย, เหนื่อยจัง" แบบนี้นะคะ

ซ้อมอ่านกันซักรอบนะ นึง ส่อง ซ่ำ
สึ-กา-เร-ตะ

ดีมากค่ะ

ก็อย่าทำงานหักโหมกันนะคะ เป็นห่วงค่ะ เดี๋ยวจะ"สึ-กา-เร-ตะ"กันเกินไปค่ะ

โพสเมื่อ : 11/7/2007 9:28

Re: TSUKARETA - เหนื่อย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม ท่าทางช่วงนี้ผมคงต้องพูด สีกาเรตะ บ่อยๆ ดึกๆ ไม่ทันอะไรเท่าไหร่ก็หลับตลอด

ปล. ชอบหมาหูหนูตัวนี้ครับ น่ารักดี

โพสเมื่อ : 11/7/2007 11:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
จะถามว่า เราจะถามเพื่อนว่าเช่น กลับมาจากงานหรือเรียน ถามว่า เหนื่อยมั๊ย? เป็นไงบ้าง

โพสเมื่อ : 2/2/2009 15:45
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
จะถามว่า เราจะถามเพื่อนว่าเช่น กลับมาจากงานหรือเรียน ถามว่า เหนื่อยมั๊ย? เป็นไงบ้าง

โพสเมื่อ : 2/2/2009 15:45
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]