เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

+ + ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน เจ้ามัมโบ้ ปลาประหลาด + +
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
วันนี้ไปได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ Sunshine City Aquarium ค่ะ เป็นสถานที่อีกแห่งหนึ่งในโตเกียวที่น่าพาลูกๆ หลานๆ ไปเที่ยวมากๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ได้ไปดูเจ้าปลาประหลาดยอดนิยมของเด็กญี่ปุ่นชื่อ มัมโบ้ (Mumbo) . . ป้าอรเก็บภาพมาฝากค่ะ
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Aquarium นี้อยู่ที่ตึกชื่อดังที่ชื่อ Sunshine City ค่ะ

ป้ายต่างๆ น่ารักอีกแล้ว

ตั๋วเข้าชมค่ะ ราคาก็ไม่เบาเลย 4500 เยน (ประมาณ 1150 บาท)

หุหุ คนแน่นเหมือนเคย เรียกว่าเดินไหลกันไปเลย ที่ญี่ปุ่นนี่พ่อแม่จะนิยมพาลูกๆ ไปเที่ยวกันตลอดเวลาเลยค่ะ

ลานแสดงด้านนอก

โพสเมื่อ : 11/7/2007 11:34

Re: + + ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน เจ้ามัมโบ้ ปลาประหลาด + +
มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ตรงทางเข้า ตัวแรกก็เจอปลาไหลยาวมากๆ เลย เห็นแล้วคิดถึงข้าวหน้าปลาไหล อิอิ

?

ฝูงปลาว่ายเวียน

?

โพสเมื่อ : 11/7/2007 11:36

Re: + + ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน เจ้ามัมโบ้ ปลาประหลาด + +
มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ตู้นี้สิคะ เด็ดจริงๆ มันคือปูยักษ์ หรือที่เรารู้จักกันในนาม ปูทาราบะ ตัวใหญ่มากๆ (น่ากิน)

เทียบกันให้ดูจะ จะ ว่าตัวใหญ่เกือบเท่าคนเลย

ขอกินหน่อยเถอะ 555

โพสเมื่อ : 11/7/2007 11:39

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ

เอาล่ะค่ะ highlight ของที่ aquarium นี้ มันคือ ปลามัมโบ้ ค่ะ (ใครที่เรียนภาษาญี่ปุ่นกับป้าเอม น่าจะอ่านตัวคาตาคานะได้นะคะ)

ตอนแรกที่เดินเข้าไปใน area ของเจ้ามัมโบ้ ป้าอรเห็นแล้วงง นึกว่ามันต้องเป็นหุ่นยนต์อะค่ะ 555 ก็ปลาอะไรไม่มีตัวมีแต่หัว!! ไม่เข้าใจว่ามันว่ายน้ำได้ยังงัย??

ค่ะ ลองดูกันชัดๆ งงมั๊ยคะ ป้าอรกับป้าเอมขอตั้งชื่อใหม่ให้มันว่า "หัวปลาหม้อไฟ" ค่ะ อุอุ

ข้อมูลที่ป้ายบอกว่า เจ้ามัมโบ้เนี่ย ชื่อ Ocean Sunfish ค่ะ เป็นปลาน้ำลึกในแถบทะเลญี่ปุ่น ตัวที่โตเต็มที่อาจยาวได้ถึง 4 เมตรและหนักได้ถึง 2 ตันเลยทีเดียว แถมยังเป็นปลาที่ออกไข่ได้มากที่สุดในโลกคือ 30 ล้านฟองต่อครั้ง แต่มีเพียงจำนวนน้อยเท่านั้นที่รอดและเติบโตขึ้นมาจนตัวใหญ่ขนาดนี้ได้

จบท้ายด้วยสินค้าล่อใจน่ารักๆ อีกแล้วครับท่าน

พบกันตอนหน้าค่ะ

โพสเมื่อ : 11/7/2007 11:47

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Open in new window

เห็นแล้วนึกถึง สาวนุ่งกระโปรงสั้นๆ แบบพวกมินิสเกิร์ทเลย

โพสเมื่อ : 15/7/2007 21:12

[ค้นหา ขั้นสูง]