เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHOGANAI - ช่วยไม่ได้
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันศุกร์อีกแล้วเด้อ อุเรชี่มั่กๆ แต่จริงๆจะอุเรชี่ไปทำไม ป้าเอมก็ไม่ได้ทำงานประจำอยู่แล้วนิ 555
วันนี้ป้าเอมก็จะมาเสนอคำศัพท์อีกคำที่บางคนอาจจะได้ใช้บ๊อยบ่อย โดยเฉพาะคนที่ชอบปลง มาดูกันนะ...

โช-งะ-ไน

sho-ga-nai

ค่ะ "โช-งะ-ไน"เนี่ย ก็แปลว่า "ช่วยไม่ได้"นะคะ ก็เหมือนภาษาไทยของเรา ใช้ในกรณีที่เราปลงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
แต่หาวิธีที่จะจัดการกับมันไม่ได้ ก็เลยตัดสินใจปล่อยให้มันเลยตามเลย ประมาณว่าต้องทำใจไง
ซึ่งอาจจะฟังดูคล้ายคำว่า "ช่างมัน" แต่"ช่างมัน"จะมีอีกคำค่ะ เอาคำนี้ไปก่อนนะ...

เอ้า ออกเสียงกันดูนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โช-งะ-ไน

ดีมากค่ะ

จริงๆคำว่า"โช-งะ-ไน" เดิมออกเสียงได้อีกแบบว่า"ชิ-โย-งะ-ไน" แต่เพี้ยนไปเป็น"โช"ให้ออกเสียงง่ายขึ้น
โดยความหมายตรงๆจริงๆก็คือ "ไม่มีวิธีอื่นที่ดีแล้ว" "สุดวิสัย"
แต่อย่างที่ป้าเอมชอบแปลเป็นชาวบ้านๆว่า "ช่วยไม่ได้" เนี่ย เข้าใจง่ายสุดๆแล้วนะ

โพสเมื่อ : 13/7/2007 9:20

Re: SHOGANAI - ช่วยไม่ได้
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
combanwa sensei

วันนี้ยังไม่มีอะไรให้บ่น shoganai เลย ถือเป็นวันศุกร์ที่ 13 ที่มีความสุขดี เมื่อยๆ ตัวจากการฟิตเนสเมื่อวานเย็นเล็กน้อย มีแต่ nemui มากกว่า

โพสเมื่อ : 13/7/2007 11:56

[ค้นหา ขั้นสูง]