เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ONDO - อุณหภูมิ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เทศกาลสงกรานต์ก็ผ่านพ้นไป หวังว่าทุกคนจะได้เที่ยวกันอย่างเต็มอิ่มนะคะ
โห...ตอนนี้อากาศเมืองไทยนี้ "อัตซึ่ย"มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
กลางวันนี่อุณภูมิขึ้นไปถึง 40 องศาเซลเซียสเลยเชียวค่ะ
อ่ะ มาดูศัพท์วันนี้กันดีกว่า...

อน-โดะ

ON-DO

คำว่า อน-โดะ แปลว่า อุณหภูมิ ค่ะ สั้นๆและอ่านง่ายมากนะคะคำนี้
เวลาเค้าพูดว่า ---(ตัวเลข)องศาเซลเซียส ก็จะพูดว่า

----- โดะ? -----度

....ง่ายจังเลยเนอะ แต่เราจำเป็นต้องนับตัวเลขให้ได้ซะก่อน
เช่น 40 องศาเซลเซียส --> ยง-จู้ โดะ (ยง-จู้=40)

มาซ้อมออกเสียงกันค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

อน-โดะ
เก่งจริงๆเลยค่ะ

แหม วันนี้อารมณ์ดี แถมให้อีกคำที่เกี่ยวข้องละกัน
พูดถึงอุณหภูมิก็ต้องนึกถึง"เครื่องวัดอุณหภูมิ"ใช่มะ อันนี้ เราก็เรียกว่า...

อน-โดะ-เคย์

คือคำว่า "เคย์" เนี่ย ก็หมายถึงการวัดต่างๆนะคะ
**เสียง เคย์ จริงๆแล้วอ่านว่า เค-อิ แต่ออกเสียง อิ เบาๆ เหมือนกับคำว่า เซนเซย์ ไงคะ

ช่วงนี้ ลองไปบอกเพื่อนญี่ปุ่นว่า บ้านเรา ยง-จู้ โดะ สิ
รับรองว่า ตาค้างกันแน่ๆ 555
เอาเป็นว่า ตอนนี้เซนเซย์ขอตัวไปหลบร้อนก่อนนะค้-----า

โพสเมื่อ : 21/4/2008 17:52

Re: ONDO - อุณหภูมิ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไปญี่ปุ่นกลับมา จากอุณหภูมิ 10 กว่าองศา มาถึงเมืองไทย ปาไป 40 สะใจจริงๆ น้อ...

ชอบรูปนี้จริงๆ เลย ==>

โพสเมื่อ : 22/4/2008 0:33

[ค้นหา ขั้นสูง]