เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

WASURETA - ลืมไป
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้เกือบลืมมาเปิดโรงเรียนแน่ะ ต้อง โกเมนนาไซ ด้วยจริงๆนะคะ อิโซงาชี่ ไปนิดส์นึงค่---า
เอาล่ะ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาเริ่มกันเลย

วา-สุ-เร-ตะ

wa-su-re-ta

คำว่า"วา-สุ-เร-ตะ"ก็แปลว่า"ลืมไป"ค่ะ เป็นกริยารูปอดีตกาลนะ ดังนั้นมันก็จะแสดงว่าเป็นเหตุการณ์ที่เกิดไปแล้ว
อย่างวันนี้ป้าเอมก็ต้องพูดว่า"วา-สุ-เร-ตะ"ไงคะ อิอิ

ออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

วา-สุ-เร-ตะ

เก่งมากค่ะ

คราวนี้ มันจะมีกรณีที่เป็นประมาณว่า เราลืมเรื่องที่จะพูด แบบนึกไว้แล้วแต่ตอนนี้ดันลืมไปซะแล้ว
อย่างนี้เราจะพูดว่า"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ" ต่างกันนะคะ
จะเล่าให้ฟังว่า ป้าเอมกับป้าอรจะเป็นฝาแฝดโรคจิต(แสนสวย)ค่ะ เพราะเวลามีอาการ"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ"แล้วเนี่ย
ก็จะพากันนึกๆๆๆๆให้ออก ไม่งั้นคืนนี้ไม่ต้องนอนกันเลยค่ะ ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วลืมอะไรกระทันหัน
ก็ต้องยกโทรศัพท์โทรถามกันเลย ป้าอรเคยโทรมาถามตอนเกือบเที่ยงคืนด้วย
พอถามแล้วถ้าป้าเอมร่วมวง"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ"ด้วย ก็เสร็จเลย ไม่ได้นอนกันทั้งคู่ เอิ๊ก เอิ๊ก

หม่าต๊ะ อะชิตะ เนะ...

โพสเมื่อ : 14/7/2007 17:56

Re: WASURETA - ลืมไป
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
อ้างถึง:
aemchan เขียนว่า:

คราวนี้ มันจะมีกรณีที่เป็นประมาณว่า เราลืมเรื่องที่จะพูด แบบนึกไว้แล้วแต่ตอนนี้ดันลืมไปซะแล้ว
อย่างนี้เราจะพูดว่า"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ" ต่างกันนะคะ
จะเล่าให้ฟังว่า ป้าเอมกับป้าอรจะเป็นฝาแฝดโรคจิต(แสนสวย)ค่ะ เพราะเวลามีอาการ"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ"แล้วเนี่ย

ก็จะพากันนึกๆๆๆๆให้ออก ไม่งั้นคืนนี้ไม่ต้องนอนกันเลยค่ะ ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วลืมอะไรกระทันหัน

ก็ต้องยกโทรศัพท์โทรถามกันเลย ป้าอรเคยโทรมาถามตอนเกือบเที่ยงคืนด้วย

พอถามแล้วถ้าป้าเอมร่วมวง"โดะ-วา-สุ-เร-ตะ"ด้วย ก็เสร็จเลย ไม่ได้นอนกันทั้งคู่ เอิ๊ก เอิ๊ก

มาขอแก้ข่าวค่ะ

1. เรื่องฝาแฝดโรคจิตเนี่ย ให้ป้าเอมเค้าเป็นคนเดียวค่ะ ป้าอรไม่เกี่ยว 55

2. เรื่องโดะวาสุเรตะที่ป้าเอมเล่า ป้าอรไม่ได้เป็นค่ะ สงสัยแกจะจำผิด จริงๆ สลับคนกันตะหาก ป้าเอมตะหากที่ชอบโทรมาเวลานึกชื่อเพลง ชื่อดาราไม่ออกตอนดึกๆ ส่วนป้าอรนึกไม่ออกก็ช่างหัวมันหัวเผือกค่ะ นอนหลับ(กรน) คร่อกสบาย 555

ข่าวที่ถูกต้องก็คือ คำว่าเป็นฝาแฝด
"แสนสวย" ค่ะ?

โพสเมื่อ : 14/7/2007 23:49

Re: WASURETA - ลืมไป
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แหม วันนี้นึกว่าลืมเปิดห้องเรียนซะแล้ว

โพสเมื่อ : 15/7/2007 0:43

[ค้นหา ขั้นสูง]