เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บราวนี
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

มาตามสัญญาค่ะ สูตรนี้ง่ายๆค่ะ ไม่ต้องใช้อุปกรณ์เยอะแค่ ส้อมด้ามเดียวเองค่ะ

ส่วนผสม

แป้งสาลีอเนกประสงค์ 2/3 ถ้วยตวง

ผงฟู 1/2 ช้อนชา

เกลือป่น 1/4 ช้อนชา

เนยสดละลาย 1/2 ถ้วยตวง

ผงโกโก้ 6 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาลทราย 3/4 ถ้วยตวง

ไข่ไก่ 2 ฟอง

นมสด 2 ช้อนโต๊ะ

เม็ดมะม่วงหิมพานต์อบแล้วสับหยาบ 1/2 ถ้วยตวง แบ่งเป็นสองส่วน ใส่ในตัวบราวนี่ 1 ส่วน ไว้โรยหน้า 1 ส่วน

ร่อนแป้ง ผงฟู เกลือป่น แล้วพักไว้?

ใช้ส้อมคนเนยละลาย และผงโกโก้ให้เข้ากัน

ตามด้วยน้ำตาลทราย คนพอให้น้ำตาลทรายละลายก็พอ

ตามด้วยไข่ไก่ ใส่ทีละฟอง พอส่วนผสมเริ่มเข้ากันแล้ว ค่อยใส่ฟองต่อไปลงไป

ตามด้วยแป้ง แบ่งเป็นสองส่วน ตะล่อมแป้งพอเข้ากันเป็นใช้ได้ ตามด้วยเม็ดมะม่วงหิมพานต์

จากนั้นนำเข้าอบ ใช้ไฟ 150 องศาเซสเซียสค่ะ

ของพี่กุ้ง ทำส่วนผสมไว้ เลยให้น้องเอ๋ยหยอดในพิมพ์โดนัทค่ะ ลองทำดูนะคะ ช่วงผสมแป้ง ห้ามคนนานนะคะ เพราะจะทำให้ขนมแข็งค่ะ

โพสเมื่อ : 14/7/2007 22:01

Re: บราวนี
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

อิ๊อิ๊ สูตรนี้ดูๆ แล้วทำไม่ยากเลย เด๋วได้ส่งการบ้านอีกแน่

ขอบคุณพี่กุ้งมากค่ะ

โพสเมื่อ : 14/7/2007 23:51

Re: บราวนี
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่ากินจังเลย บราวนี่เป็นขนมของโปรดเลย

โพสเมื่อ : 15/7/2007 0:21

[ค้นหา ขั้นสูง]