เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ข้าวเหนียวมูนหน้ากุ้ง
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

มาทานขนมไทย ง่ายๆแล้วอร่อยกันดีกว่าค่ะ วันนี้อาหารคาวเป็น ข้าวผัดพริกแกงเขียวหวานค่ะ

ส่วนของหวานเป็น ข้าวเหนียวมูนหน้ากุ้ง ทำทานเองนี่ อร่อยและปลอดภัยค่ะ เพราะสีเหลืองที่เห็นจากข้าวเหนียวนี่มาจากขมิ้นค่ะ ส่วนสีส้มที่เห็นที่หน้ากุ้งนั้น มาจากมันกุ้งค่ะ ทำง่ายๆ สไตล์พี่กุ้งค่ะ อ้อ ต้องขอบคุณสูตรอร่อยจากน้องนุช วีรสุแจ้งวัฒนะค่ะ
?

เริ่มทำตัวหน้ากุ้งทิ้งไว้ก่อนเลยก็แล้วกันนะคะ

ส่วนผสม

กุ้งสดสับหยาบ 150 กรัม ตอนแกะกุ้งเก็บเอามันกุ้งไว้ด้วยนะคะ เวลาผัดสีจะได้สวยโดยไม่ต้องหยดสีส้มค่ะ

มะพร้าวขูดขาว?135 กรัม

น้ำมันรำข้าว 2 1/2 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาลปี๊บ 2 1/2 ช้อนโต๊ะ

พริกไทยป่น 3/4 ช้อนชา

เกลือป่น 3/4 ช้อนชา

ใบมะกรูดหั่นฝอย 3 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปากค่ะ ผสมส่วนผสมทุกอย่าง ยกเว้นใบมะกรูดลงไปในชามผสมให้เข้ากัน จากนั้นนำเข้าเตาไมโครเวฟ ใช้ไฟ high 3 นาที นำออกมาคน แล้วเข้าต่ออีก 5 นาที จึงใส่ใบมะกรูดผสมให้เข้ากันแล้วพักไว้ค่ะ

?

คราวนี้มาตัวข้าวเหนียวมูนกันค่ะ

ส่วนผสมตัวข้าวเหนียวมูน

ข้าวเหนียวเขี้ยวงู 360 กรัม

หางกะทิ 1 ถ้วยตวง

น้ำขมิ้นสด 2 1/2 ช้อนชา

ใบเตย 2-3 ใบ

1.นำข้าวเหนียวล้างน้ำและซาวด้วยสารสักครู่ จากนั้นแช่ข้าวเหนียวอย่างน้อย 1 ชั่วโมง นำมาสรงขึ้นให้สะเด็ดน้ำ

2.ใส่ข้าวเหนียว หางกะทิ น้ำขมิ้นสด ใบเตย ปิดฝา เข้าไมโครเวฟใช้ไฟ high 10 นาที

ส่วนผสมกะทิสำหรับมูนข้าวเหนียวค่ะ

หัวกะทิข้นๆ 1/2 ถ้วยตวง

น้ำตาลทราย 90 กรัม

น้ำมันรำข้าว 2 ช้อนโต๊ะ

เกลือป่น 1 1/2 ช้อนชา

ผสมส่วนผสมทั้งหมดรวมกัน เอาเข้าไมโคเวฟ ไฟ high เวลา 1 นาที

3.จากนั้นนำข้าวเหนียวที่นึ่งสุก เทน้ำกะทิสำหรับมูนลงไป ใช้ไม้พายคนให้เข้ากันให้ทั่ว ปิดฝาตั้งทิ้งไว้ 25-30 นาที จนข้าวเหนียวระอุดี เป็นอันใช้ได้ค่ะ

?

หน้าตาข้าวเหนียวที่มูนได้ค่ะ

เห็นแล้วห้ามหิวตอนดึกๆนะคะ เดี๋ยวอ้วนค่ะ

โพสเมื่อ : 15/7/2007 21:27

Re: ข้าวเหนียวมูนหน้ากุ้ง
มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
เพิ่งเคยเห็นหน้ากุ้งที่เป็นกุ้งจริงๆ เค้าเป็นแบบนี้นี่เอง อิอิ

ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 16/7/2007 16:28

[ค้นหา ขั้นสูง]