เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

กรึ๊บ !!!! ................ ภาษาใหม่วัยรุ่นไทย (ไม่น่าเชื่อ)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
กรึ๊บ !!!! ................ ภาษาใหม่วัยรุ่นไทย (ไม่น่าเชื่อ) ๏

กรึ๊บ อ่านออกเสียงว่า " กะ อึ๊บ " ค่ะ

(เป็นไงหล่ะคะ อึ้งกันไปเลยซิคะ เป็นเพราะคำนี้แหละค่ะที่ทำให้ต้องวิ่งเข้าวิ่งออก ดูหนังสือพจนานุกรมไทยเพื่อพิสูจน์

อักษรอยู่หลายครั้งเชียว แถมยังต้องไปเถียงกับพวกป้าๆ ที่ทำงานยกใหญ่เลยค่ะ เพราะเป็นคำใหม่ยังไม่มีใช้ในภาษา

ไทย กว่าพวกคุณป้าๆ จะยอมรับกันได้ก็แทบแย่ค่ะ)

คำนี้เป็น คำจากภาษาปากวัยรุ่น ที่ชอบพูดกันเป็นคำฮิตล่าสุดที่ต้องอัพเดทกันนะคะ

กรึ๊บ เป็นคำผสมพันธุ์ เอ๊ย!!...เป็นคำผสมเสียงค่ะมาจากคำว่า "กิ๊ก" กับ "อึ๊บ!!" รวมกันค่ะ

* กิ๊ก ก็รู้ๆ กันดีนะคะ ว่าคือ คนที่เป็นมากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน มีไว้ควงแขนไปไหนต่อไหน ตามกฎแล้วคนหนึ่งมีกิ๊ก

ได้มากกว่า 1 คนค่ะ ไม่ว่าจะเป็นสาวร้อยกิ๊ก หรือหนุ่มหล่อยกกำลังกิ๊ก ก็ได้ค่ะ

แล้วแต่อำนาจของเงินและหัวใจที่จะบริหารกิ๊กได้ทั่วถ ึงหรือเปล่า

* ส่วนคำว่า อึ๊บ เป็นคำกิริยาคลาสสิก ที่หมายถึงการมีกิจกรรมในเรื่องนั้น ..... ของหนุ่มสาว (ก็เรื่องนั้นแหละค่ะแหม๋ๆ

เป็นคำที่ออกจะน่าร๊ากก ไม่เชื่อลองสังเกตปากเวลาผู้ชายพูดคำนี้สิคะ แววตามันจะไปด้วย!! ยิ่งเวลาใส่เสียงสูงเพิ่มจริต

ให้กับคำนี้เวลาออกเสียงนะ................)

พอ กิ๊ก กับ อึ๊บ มารวมกัน (อ่านว่า กะ-อึ๊บ ค่ะ กะ-อึ๊บ ) ทั้งเสียงและความหมาย จึงกลายเป็นคำใหม่ ที่เป็นได้ทั้งคำนาม

และคำกิริยา นั่นก็คือ กรึ๊บ

(คำนาม) แปลว่า กิ๊กที่สามารถอึ๊บได้ (มากกว่านี้ ขอไม่อธิบายนะคะเดี๊ยวจะซู่ซ่าติดเรทจนเกินไป)

กรึ๊บ (คำกิริยา) แปลว่า อาการที่เราได้อึ๊บกับกิ๊ก มันจะกรึ๊บๆ บอกไม่ถูก (วัยรุ่นเค้าให้นิยามมาแบบนี้หน่ะค่ะ...)

---------------------------------------------------------

เฮ้อ................ได้ยินอย่างนี้แล้วก็ให้เป็นห่ว งลูกผู้หญิงเหมือนกันนะคะ

นี่ ที่ต่อไปจะต้องดูแลตัวเองให้ดีๆ ไม่งั้นจะกลายเป็น "กรึ๊บ" ของพวกผู้ชายที่รักกีฬาทางนี้ (Funny Sport) ก็ได้

ส่วนพวกผู้ชายก็ระวังตัวเองดีๆ เถอะค่ะ อย่าทำเป็น 'So แน่' (แปลว่า แน่มาก) ไป

บางทีอาจจะกลายเป็นกระดูกอ่อนให้สาวน้อยสาวแก่ไฟแรงส ูงเคี้ยวกรึ๊บ ๆก็ได้นะคะ !!!!!

โพสเมื่อ : 15/7/2007 23:28

Re: กริ๊บ !!!!
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

โพสเมื่อ : 17/7/2007 14:09

[ค้นหา ขั้นสูง]