เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Ghost window XP ใน eee pc
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
คือว่า เพิ่งทำวินโดว์ตัวเก่าเสียค่ะ แล้วต้องให้ร้านลง window ใหม่ ซ้ำยังต้องมานั่งลงโปรแกรมใหม่อีกหลายวัน

ทราบมาว่า การ ghost จะทำให้ไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่ทีละโปรแกรม

รบกวนพี่ๆช่วยสอน ghost สำหรับมือไม่ใหม่ แต่ไม่ค่อยมีความรู้นะคะ

อุปกรณ์ตอนนี้มี external harddisk 160 GB, USB flashdrive , external cd-dvd writer, SD card

ใช้อันไหนช่วยดีคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 7/5/2008 23:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Ghost window XP ใน eee pc
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
เอา external harddisk 160 GB กับ external cd-dvd writer ต่อกับเครื่องไว้ แล้วหาแผ่น GOST ที่บูทได้มาใช้ครับ หรือจะหาแผ่น Win PEที่มีโปรแกรมGhostมาใช้ก็ได้ ส่วนการใช้โปรแกรมGhostผมแนะนำซื้อหนังสือมานั่งอ่านจะดีกว่าครับ เวลาทำจริงเราไม่สามารถอ่านคำอธิบายจากเวปได้ มีคู่มือเป็นหนังสืออยู่ข้างๆอุ่นใจกว่า

โพสเมื่อ : 8/5/2008 8:12

Re: Ghost window XP ใน eee pc
มือใหม่
24/3/2008 15:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
อืมม USB flashdrive ขนาดเท่าไหร่อะครับ ถ้า 4 Gb ก้อช่ายอันนี้ก้อพอครับ(ในกรณีคาดว่าคงลง windows xp ตัวเต็มมา)

จะอธิบายเป็นแนวทางนะครับไม่ขอลงรายละเอียดเยอะ

1. ทำให้ USB flashdrive สามารถ boot ได้ ใช้โปรแกรมนี้ก้อได้ครับ HP USB Disk Storage Format Tool

2. หาโปรแกรม ghost.exe มายัดใส่ USB flashdrive ที่ได้จากข้อ 1.

3. boot น้อง e ด้วย USB flashdrive เปิดโปรแกรม ghost.exe

4. เริ่ม ghost อิอิ

ปล. ไอ้ ข้อ 4. นี้อธิบายกันยาว ถามลุงgoo เอาดีกว่านะครับ แต่ถามผมว่างจะหา link มาให้ อิอิ

ปล. อีกรอบ สงสัยจะว่าง อิอิ ข้อ 1-3 ไปตามนี้ก้อได้ครับ overclockzone เคดริต คุณ Wizardmans

โพสเมื่อ : 8/5/2008 13:35
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]