เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปีกไก่สอดไส้พะแนง
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

เมนูนี้ทำทิ้งทวนค่ะ ก่อนจะกลับเข้าทำงานตามปกติอีกครั้งค่ะ บอกได้เลยว่า ถ้าไม่รักกันจริงนี่ อดกินแน่ๆ 555

?
สูตรนี้ได้จากครัวการอาชีพวังไกลกังวลค่ะ แต่สูตร นี้ยังไม่ได้ออนแอร์เลยค่ะ นักเรียนใจร้อนเอามาทำก่อนแล้วค่ะ

ส่วนผสม ปีกไก่ 10 ปีก
เนื้ออกไก่ 200 กรัม

หัวกะทิ 1 ถ้วย

หางกะทิ 3 ถ้วย

ใบมะกรูดหั่นฝอย

ใบโหรพา

พริกชี้ฟ้าแดง

น้ำปลา 3-4 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาล?3-4 ช้อนโต๊ะ

น้ำพริกพะแนง

?

?

เริ่มแรกเลาะปีกไก่ก่อนค่ะ ไล่จากหัวปีกไป ใจเย็นๆค่ะ

?

หน้าตาปีกไก่ที่เลาะเสร็จแล้วค่ะ

จากนั้นนำ ไก่สับ น้ำพริกแกงพะแนง 1-2 ช้อนโต๊ะ น้ำปลา 2-3 ช้อนโต๊ะ นวดให้เข้ากัน แล้วนำไปใส่ในปีกไก่ที่เลาะกระดูกออกแล้ว

จากนั้นำไปนึ่งจนไก่สุก ถ้าให้ง่าย พี่กุ้งเอาเข้าไมโครเวฟ ประมาณ 4-5 นาที ไก่ก็สุกหมดแล้วค่ะ

จากนั้นนำหัวกะทิ มาเคี่ยวให้แตกมัน ใส่น้ำพริกแกงพะแนงลงไป ผัดจนหอม

จากนั้นเอาไก่ใส่ลงไป ตามด้วยน้ำกะทิที่เหลือ ปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำตาลทราย เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

เอาปีกไก่ที่ได้ มาหั่นตกแต่งให้สวยงาม

เสร็จแล้วค่ะ ปีกไก่หมดในพริบตาเดียว

โพสเมื่อ : 20/7/2007 21:32

Re: ปีกไก่สอดไส้พะแนง
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เอี๊อกกกกก เห็นแล้วหิว

โพสเมื่อ : 20/7/2007 22:38

[ค้นหา ขั้นสูง]