เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เอาสูตรมัฟฟินนมะพร้าวมาฝากค่ะ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ไป search เจอ ง่ายดีค่ะ แต่สงสัยว่า ทำไม่ไม่มีแป้งเลย?(ก็เลยไม่มีผงฟูอีกตะหาก??)?แล้วมันจะเป็นมัฟฟินได้งัยนะคะ พี่กุ้ง?? อ้อ แต่เจ้าของสูตรชื่อครูเบนซ์เค้าบอกว่า ทำออกมาแล้วคล้ายๆ ขนมบ้าบิ่นค่ะ

ยังไม่ได้ลองทำดูเลย ไม่มีมะพร้าวอบอะ

มัฟฟินมะพร้าว (สำหรับ 40 ชิ้น)
ไข่ ???????????????????
3 ฟอง
น้ำตาลทราย ?????????? 140 กรัม
มะพร้าวอบแห้ง ???????? 200 กรัม
เนย หรือ มาการีน ????? 150 กรัม
วนิลา ???????????????? 2 ?ช้อนชา??

เอาเนยมาละลายบนเตาก่อนนะคะ พอเนยละลายยกลงจากเตา แล้วนำน้ำตาล และวนิลา มาใส่แล้ว คนๆๆๆให้เข้ากัน??

เมื่อน้ำตาลละลายหายไปในเนย เอาไข่มาตอกแล้วใช้เครื่องตี ให้เข้ากัน ทีละใบ ทีละใบ จนครบ
3 ใบ

พอตีกันจนเนียนแล้ว ใช้เวลาไม่นานนะคะ ประมาณ 2 นาที ค่อยๆ ใส่ มะพร้าวแห้งลงไป แล้วใช้ช้อนคลุกๆๆๆ

พอคลุกให้เข้ากัน ก็เอามาหยอดใส่ถ้วยมัฟฟิน ถ้วยละ 1 ช้อนโต๊ะ นะคะ อย่าให้ล้น เพราะเวลาสุกขนมจะพองขึ้นเล็กน้อย ระหว่างนี้ก็วอร์มเตาอบไว้นะคะ ใช้อุณหภูมิ 200 เซลเซียสค่ะ

เวลานำถาดใส่เตาอบ ให้ระดับใส่ดังภาพนะคะ

ใส่เข้าไปประมาณ
15 นาที แล้วจะได้ออกมาแบบนี้

หุหุ ดูแล้วท่าจะหวานนมากเลยอะ ?ขอบคุณครูเบนซ์ค่า

Source: http://topicstock.pantip.com/klaibann ... ck/H2753714/H2753714.html

โพสเมื่อ : 22/7/2007 11:15

Re: เอาสูตรมัฟฟินนมะพร้าวมาฝากค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่ากินจัง

โพสเมื่อ : 22/7/2007 11:44

Re: เอาสูตรมัฟฟินนมะพร้าวมาฝากค่ะ
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
พี่กุ้งเคยทำสูตรนี้ค่ะ พีมินท์จากครัวไกลบ้าน พี่มินท์เรียกว่า คุ๊กกี้นอร์เวย์ค่ะ อร่อยดีค่ะ เห็นแล้วอยากทำกินอีกแล้ว เวลาทานหวานๆมันๆค่ะ แต่อ้วนอมตะนะคะเนี่ย เพราะเป็นมะพร้าว

สูตรพี่มินท์ค่ะ ลองดูค่ะ

http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=3619

โพสเมื่อ : 22/7/2007 20:50

[ค้นหา ขั้นสูง]