เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OKOTTA - โกรธแล้ว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เปิดเทอมแล้วก็กลับมา จูไต (**รถติด) กันเหมือนเดิมนะคะ เฮ้อ
เหล่าคุณพ่อคุณแม่ทั้งหลายก็ สู้ สู้ นะ อย่าท้อถอย...55

วันนี้ ป้าเอมจะมาสอนคำว่า...

โอ-โคต-ตะ

o-kot-ta

คำว่า โอ-โคต-ตะ แปลว่า โกรธแล้ว เป็นกริยาในรูปอดีตที่แสดงถึงความรู้สึกค่ะ
ซึ่งอาการเนี้ย มันเกิดขึ้นแล้วไง แต่ดั้งเดิมก็มาจากกริยา おこるโอโคหรุ - โกรธ นั่นเอง

มาออกเสียงกันดูค่ะ

โอ-โคต-ตะ

เก่งมากค่ะ

ถ้าเราจะบอกว่า โกรธอยู่ตอนนี้นะ ก็จะเป็นกริยารูปที่ต่างกันไปคือ

おこっている
โอ-โคต-เตะ-อิ-หรุ

o-kot-te-i-ru

แต่มีรูปกริยาที่มักใช่บ่อยๆ เวลาจะบอกว่าเดี๋ยวคนอื่นจะโกรธเรา ซึ่งเท่ากับว่า
เราโดนโกรธใช่มะ การผันกริยาจะกลายเป็นรูปถูกกระทำ(passive voice) แบบนี้...

おこられた
โอ-โคะ-ระ-เระ-ตะ

o-ko-ra-re-ta

โดยเราจะใช้คำช่วย??に (นิ) กับคนที่เป็นประธานนะคะ เช่น...
คาโนะโจะ นิ โอ-โคะ-ระ-เระ-ตะ
แปลว่า โดนแฟนสาวโกรธซะแล้วววว (แย่เลยเนอะ 55)
แต่ถ้าบอกว่า...
เซนเซย์ วะ โอ-โคต-เตะ-อิ-หรุ
แปลว่า คุณครูกำลังโกรธอยู่ (น่ากลัวอ่ะ 55)

เป็นไงคะ ออกแนวไวยากรณ์เยอะไปหน่อยก็อย่ายอมแพ้ พยายามใช้ให้ถูกต้องนะคะ 

โพสเมื่อ : 19/5/2008 22:00

[ค้นหา ขั้นสูง]