เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NANDE - ทำไมล่ะ?/ทำไมเหรอ?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้เด็กๆหยุดเรียนเพื่อทบทวนหนังสือสอบมิดเทอมกัน ป้าเอมก็ต้องทำหน้าที่เป็นติวเตอร์อีกตามเคย จริงๆไม่ค่อยซีเรียส หรอก พอเบื่อก็ปล่อยให้เล่นสุดฤทธิ์...555
พูดถึงเด็กๆ เค้าก็เป็นวัยที่ยังต้องเรียนรู้กันอีกเยอะนะ เห็นอะไรก็สงสัยใคร่อยากถามไปหมด จนบางคนโดนตั้งฉายาว่า"เจ้าหนูจำไม"เลย คำถามที่เด็กชอบถาม เราพูดในภาษาญี่ปุ่นว่า...

นัน-เด๊ะ?

nan-de?

คำว่า"นัน-เด๊ะ?"ก็แปลว่า"ทำไมล่ะ?/ทำไมเหรอ?" เป็นคำที่ใช้ในการพูดทั่วไปนะคะ ถ้าแปลให้โดนใจขาโจ๋ก็ประมาณว่า"..มัยอ่ะ?"? ซึ่งอันที่จริงแล้ว ในภาษาญี่ปุ่นมีคำว่า"ทำไม"หลายคำ คำที่เป็นทางการคือ...

โด้-ชิ-เต๊ะ?

และ...

น่า-เซะ?

ถามว่าเลือกใช้อย่างไร ก็ขอตอบว่า โดยหลักการใช้ได้ทั้งหมด แต่"น่า-เซะ?"จะเป็นคำที่ป้าเอมรู้สึกว่าเป็นพิธีมากที่สุด
รองลงมาคือ"โด้-ชิ-เต๊ะ?"ที่ยังใช้ได้ทั่วไป แต่ป้าเอมเลือกสอนคำว่า"นัน-เด๊ะ?" เพราะมันจำง่ายและใช้ง่ายที่สุดค่ะ

ลองออกเสียงกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

นัน-เด๊ะ?

ดีมากค่ะ

ต่อไปนี้ ถ้าสงสัยอะไรก็พูดเป็นภาษาญี่ปุ่นกันได้แล้วนะ
นัน-เด๊ะ? นัน-เด๊ะ? นัน-เด๊ะ?
...น่ารักดี ว่ามะ อิอิ

?น้องหมาขี้สงสัย

"เจ้าหนุจำไม"ภาคญี่ปุ่น เป็นโปสเตอร์ละครเวทีค่ะ เรื่องเกี่ยวกับเด็กชายขี้สงสัย เลยโดนตั้งชื่อว่า "นันเดะ-มัง" น่ารักดีเนอะ

โพสเมื่อ : 24/7/2007 10:45

Re: NANDE - ทำไมล่ะ?/ทำไมเหรอ?
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
นั่นเดะ

:P

โพสเมื่อ : 24/7/2007 11:02

Re: NANDE - ทำไมล่ะ?/ทำไมเหรอ?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

NuJew เขียนว่า:
นั่นเดะ

:P

กรุณาอย่าเพี้ยนเป็น นั่นเด่ 555

โพสเมื่อ : 24/7/2007 17:21

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ง่า..555

บางครั้งก็ใช้พูดแกมบ่นๆ ได้ใช่มะ ป้าเอม แบบออกแนวบ่นๆ วีนๆ ประมาณว่าขัดใจ

"นั่น-เด๋?" (แล้วทำหน้าเซ็ง)

..แบบที่เราสองคนชอบทำกับพวกพนักงานบริการที่ไม่ได้ดั่งใจเนอะ ป้าเอม เนอะ 555

โพสเมื่อ : 24/7/2007 21:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โห สองสาว ..... พอกันเลย

โพสเมื่อ : 24/7/2007 21:58

[ค้นหา ขั้นสูง]