เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ครีมสลัดน้ำนมถั่วเหลือง
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

เอาสูตรน้ำสลัดสุขภาพมาฝากค่ะ รสชาดใช้ได้เลยค่ะ ข้อสำคัญลดน้ำมันลงไปครึ่งต่อครึ่งเลยค่ะ ทำให้เราหลีกเลี่ยงไขมันได้อีกนิดนึงนะคะ สูตรนี้ไปเรียนที่วีรสุมาเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาค่ะ ขอบคุณวีรสุสำหรับสูตรสุขภาพสูตรนี้ค่ะ

ส่วนผสม

น้ำนมถั่วเหลือง?1 ถ้วยตวง

น้ำมันรำข้าว 1/2 ถ้วยตวง

น้ำตาลทราย 1/3 ถ้วยตวง

น้ำส้มสายชู 1/3 ถ้วยตวง ควรใช้น้ำส้ม บัลซามิคนะคะ

มัสตารด์ 1 ช้อนโต๊ะ

ซอสมะเขือเทศ 2 ช้อนโต๊ะ

เกลือป่น

วิธีทำ

ใส่น้ำนมถั่วเหลืองลงในโถปั่นของเหลว (blender) เปิดเครื่องปั่นน้ำนมถัวเหลืองด้วยสปีดสูงสุด ค่อยรินน้ำมันให้เป็นสายลงไปโถ จนกระทั่งหมดและน้ำนมถั่วเหลืองกับน้ำมันเข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นเติมส่วนผสมทั้งหมดผสมให้เข้ากัน นำครีมสลัดที่ได้เทใส่ภาชนะทนความร้อน แล้วปิดฝา ใช้ไฟ high 2 นาที นำออกมาคน แล้วเข้าต่ออีก 1 นาที เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

โพสเมื่อ : 2/8/2007 22:22

Re: ครีมสลัดน้ำนมถั่วเหลือง
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ว้าว จะไปลองทำดูค่ะ ขอบคุณค่า

โพสเมื่อ : 3/8/2007 10:05

[ค้นหา ขั้นสูง]