เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KUSURI - ยา
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้ ป้าเอมก็เกิด เบียวขิ (แปลว่าอะไรน้อ ไปตามดูซิ) ไม่หายซักที อากาศไม่ค่อยดีเนอะ ว่ามั้ย....
คราวนี้ เราก็ต้องไปหาหมอ เพื่อขอยามาทานให้หายไวๆ อะ เข้าเรื่องพอดี
ในภาษาญี่ปุ่น คำว่า "ยา" เราเรียกว่า

ขุ-ซุ-หริ

ku-su-ri

คำว่า ขุ-ซุ-หริ ก็เป็นคำมาตรฐานที่เรียก"ยา"โดยรวมเลยนะคะ
แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ป้าเอมก็จะแถมศัพท์ที่เน้นชนิดของยาให้ทราบกันพอสังเขป
เผื่อว่าใครจะได้มีโอกาสใช้ ก็น่าจะมีประโยชน์นะคะ...

ยาแก้หวัด????かぜやく(風邪薬)       คะเสะ ยะขุ
ยาแก้ไอ?????せきどめやく(せき止め薬)   เซะคิ โดะเมะ ยะขุ
ยาแก้ท้องเสีย???げりどめやく(下痢止め薬)เกหริ โดะเมะ ยะขุ
ยาแก้ปวดหัว???ずつうやく(頭痛薬)??????? สุซือ ยะขุ

แถมอีกคำ....ยาเสพติด???まやく(麻薬)?หมะยะขุ ←อย่ายุ่งเกี่ยวเลยดีกว่า

*สังเกตว่า คำว่า ขุ-ซุ-หริ เนี่ย เวลาไปผสมกับคำอื่น จะอ่านว่า ยะขุ

อ้อ อีกอย่างนึง คนไทยน่ะ จะพูดว่า "กินยา" ใช่มะ แต่คนญี่ปุ่นเค้าไม่ใช้กริยา "กิน" นะ
เค้าจะใช้กริยา "ดื่ม"? คาดว่า ในสมัยโบราณ ยาจะเป็นลักษณะน้ำมาก่อนจะเป็นเม็ด
ก็เลยพูดกันอย่างนี้...

ขุ-ซุ-หริ โอะ โนะ-หมุ* (กริยา?のむ(飲む)โนะ-หมุ แปลว่า ดื่ม)

ก็ต้องจำไว้ให้แม่นนะคะ ถ้าแปลตรงตัวตามภาษาไทย ก็ปล่อยไก่เลยทีเดียว

โพสเมื่อ : 1/6/2008 22:36

Re: KUSURI - ยา
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ยาลดไข้อ่ะค่ะพี่คนสวย เหมือนยาแก้ปวดหัวป่ะค่ะ
ก็เคยมีไข้ แล้วไปซื้อยากว่าจะได้ยาอ่ะค่ะนานมากๆ แต่ครั้งนั้นได้ยาที่ต้องทานหลังอาหาร พอดีไม่ได้ทานข้าวแล้วทานไปอ่ะค่ะ ปวดท้องมากมาย ครั้งอื่นเลยต้องเตรียมยาไปเองอ่ะค่ะ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:44

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

m22 เขียนว่า:
ยาลดไข้อ่ะค่ะพี่คนสวย เหมือนยาแก้ปวดหัวป่ะค่ะ
ก็เคยมีไข้ แล้วไปซื้อยากว่าจะได้ยาอ่ะค่ะนานมากๆ แต่ครั้งนั้นได้ยาที่ต้องทานหลังอาหาร พอดีไม่ได้ทานข้าวแล้วทานไปอ่ะค่ะ ปวดท้องมากมาย ครั้งอื่นเลยต้องเตรียมยาไปเองอ่ะค่ะ

เห็นใจมากเลยค่ะ เวลาไม่สบายแล้วต้องไปนั่งอธิบายยากว่าจะได้เนอะ

อ่ะ จัดให้ เราเรียก"ยาลดไข้"ว่า? げねつやく(解熱薬) ge-ne-tsu-ya-ku

โพสเมื่อ : 4/8/2008 19:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
arigato makmak ka
ใจดีจัง ขอให้สวยวันสวยคืนค่ะ

โพสเมื่อ : 9/8/2008 17:04

[ค้นหา ขั้นสูง]