เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Soft Chocolate cake
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

ไปเรียนมาเมื่อวานค่ะ เป็นสูตรที่ไข่วคว้าหามานาน มาเจอแล้วไม่ผิดหวังค่ะ อร่อยมากค่ะ สำหรับคนรักชอคโกแลต ขอบคุณพี่เซ็ท วีรสุแจ้งวัฒนะ สำหรับการสอนที่นอกเหนือตำรา สุดยอดค่ะ ดูหน้าตาก่อนค่ะ ว่าอยากชิมป่ะ สูตรนี้ทำง่าย ใช้เวลาอบเพียงแค่ 12 - 15 นาทีเท่านั้น แต่ความอร่อย ไม่เป็นรองใครค่ะ

ส่วนผสม

แป้งสาลีอเนกประสงค์ 40 กรัม ( 7 ช้อนโต๊ะ)

เนยสด 250 กรัม

ชอคโกแลตชนิดไม่หวาน unsweet chocolate? 225 กรัม (8 ออนซ์)

น้ำตาลทราย 135 กรัม(3/4 ถ้วยตวง)

ไข่ไก่ 7 ฟอง

เกลือป่น 1/8 ช้อนชา

วนิลา 1 ช้อนชา

เค้กสูตรนี้เป็นเค้กที่ขึ้นด้วยค่ะ คำเตือน อ้วนนนนนนนนน นะ เพราะทั้งชอคโกแลต ทั้งเนยเพียบๆ ค่ะ ถ้าใครชอบชอคโกแลตเข้มข้นให้ใช้ ชอคโกแลต Hersheys ค่ะ ส่วนที่บ้านพี่กุ้งนี่เด็กชอบขมนิดๆเลยเปลี่ยนมาใช้ swiss line ของชมิตท์แทนค่ะ

วิธีทำ

1.ร่อนแป้งก่อนตวงแล้วพักไว้

2.นำเนย ชอคโกแลต ใส่ภาชนะทนความร้อน ปิดฝา นำเข้าไมโครเวฟไฟ high 1 - 1 1/2 นาที นำออกมาพักไว้สักครู่ คนให้ส่วนผสมเข้ากัน เนียน แล้วพักทิ้งไว้ให้เย็น

3.ใส่ไข่ไก่ น้ำตาลทราย เกลือป่น กลิ่นวนิลา ลงใน Foodprocessor ปั่นส่วนผสมจนเข้ากันดี จากนั้นใส่ส่วนผสมข้อ 2 ตามลงไป ปั่นให้เข้ากัน สุดท้ายใส่แป้งลงไป ใช้ปุ่มกระตุก ตะล่อมให้แป้งพอเข้ากันเป็นอันใช้ได้แล้วค่ะ

4.ตักส่วนผสมใส่ถ้วยที่ทาเนย ใส่เค้กประมาณ 3/4 ถ้วยตวง

5.นำเข้าอบไฟ 170 องศาเซสเซียสค่ะ ถ้วยขนาดที่พี่กุ้งใช้ จะใช้เวลาอบประมาณ 12 - 15 นาทีเท่านั้น

อบจนกระทั่งขอบเค้กเซ็ทตัว แต่ส่วนตรงกลางเค้กยังนิ่มอยู่ ก็เป็นอันใช้ได้ค่ะ จากนั้นพักไว้ในพิมพ์ประมาณ 5 นาที แล้วจึงค่อยนำออกจากพิมพ์ค่ะ

โพสเมื่อ : 5/8/2007 8:42

Re: Soft Chocolate cake
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อะไรขาวๆ ครับ ใส้?

โพสเมื่อ : 5/8/2007 18:41

Re: Soft Chocolate cake
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
เป็นไส้ช็อคโกแลตน่ะค่ะ มันสะท้อนแสงมั๊ง จิ๋ว

โพสเมื่อ : 5/8/2007 19:27

[ค้นหา ขั้นสูง]