เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
พอดีผมได้ไปเดินในงาน Commart 2008 ที่ผ่านมา (ในวันที่ 12)
จุดหมายของผมคือไปดู Netbook โดยเฉพาะ

สรุปหลังจากที่เดินจนทั่วงานแล้ว ได้เจอกับ
1.Asus eeepc 900 - 901
2.Acer Aspire One
3.MSI Wind

จากสเป็ค และการแนวโน้มความสนใจ
(ถ้าเขาๆเหล่านั้น ได้เดินจนครบแล้ว) เขาสนใจ MSI มากกว่าชาวบ้านเขา

แต่...สุดท้าย สิ่งที่ได้รับกลับมามีแค่ "จอง"

แล้วก็ไม่รู้ว่าจะได้เมื่อไหร่ บ้างก็บอกเดือนหน้า บ้างก็บอกสิงหาคม

ผมเอาเก็บไปนั่ง (พักเหนื่อย) คิดเล่นๆกับพวกว่า
"นี้ถ้าเขาเอาเข้ามาขายในงานเลย เขาคงขายเป็นเทน้ำเทท่าเลยแน่ๆ"

เพราะจากที่ผมยืนอยู่ที่บูธ MSI (บูธเล็กมากๆๆๆ) ส่วนใหญ่จะผิดหวังกับการ "ต้องจอง" ทั้งนั้น แล้วก็ไม่มี (หรือมีก็น้อยมาก) ที่ลงชื่อจองไป

ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลว่า
1.สินค้าขาดตลาด นำเข้ามาไม่ทัน (แต่แปลกที่มีให้เห็น 1 ตัว)
2.ใจไม่ถึง เงินไม่ถึง ที่จะไปเบิกเข้ามาขาย
3.เหตุผลต่างๆนาๆที่จะมีมาอ้าง

แต่ความจริงก็คือความจริง
ความจริงที่ว่า ณ เวลานี้ MSI (ไทย) ได้พลาดอะไรที่สำคัญไปแล้ว การที่ไม่พร้อมแล้วเปิดตัว ไม่มีสินค้าเข้ามาจำหน่าย ได้แต่จองๆๆๆ ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ (ถามพนักงานแต่ล่ะคน บอกวันได้ไม่เหมือนกันซักคน 555 ขำดี)

มันกลับกลายเป็นว่า มันไม่สำคัญที่ว่าได้เมื่อไหร่ (เพราะกว่าจะมาขายจริงๆ คู่แข่งก็มากันเรียบร้อยแล้ว)

แต่มันสำคัญตรงที่ว่า MSI (ไทย) มีโอกาศในการวิ่งนำชาวบ้าน เพื่อไปกอบโกย แล้วไม่ทำ ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็ตาม (ไม่มีใครเขาฟังเหตุผลหรอกครับ)

ในโลกที่ทุกอย่างรวดเร็วไปหมดอย่างนี้ การพลาดครั้งนี้ของ MSI (ไทย)
อาจจะนำความเสียหายที่มากกว่าที่คาดเดาดเอาไว้มาสู้บริษัทเลยก็ได้ (ที่ผ่านๆมาก็มีให้เห็น นักต่อนักแล้ว)

ตัวอย่างง่ายๆคือตัวผม และเพื่อนๆอีก 3 คน
ไปเดินดูงาน หวังจะซื้อจริงๆแล้ว
ไปเจอ MSI Wind เข้า
ก็สนใจเป้นที่สุด ในตัวเลือกหลายๆตัว
แต่ไม่มีให้ซื้อ (พลาดมากๆ)

เพื่อนผม 2 คน ไปซื้อ Asus 900
อีกคนรอ 901
ส่วนตัวผมเอง จากที่เคยบอกไว้ว่าจะซื้อตัว 1000 ที่ไต้หวัน
แต่กว่าจะมีของก็รอวันที่ 20 ที่จะถึงนี้
ก่ะว่า ถ้าในงานมี MIS Wind ก็จะเอาตัวนี้แทน
แต่สรุปคือไม่มี.........ผมเลยหันกลับไปที่ตัว 1000

คุณเสียลูกค้าไป 4 คนแล้ว ในเวลาเพียง 10 นาที

ลองคิดเอาเองครับ

เจริญพรรรรรรรรร

โพสเมื่อ : 14/6/2008 21:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind
มืออาชีพ
14/4/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 115
เหอๆๆๆๆ...เห็นด้วย หุหุ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 21:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind
มือสมัครเล่น
29/2/2008 15:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ใจเดียวกะเราเลย รอ Eee pc 1000
ไงถ้ามีโอกาสซื้อมาก่อนก็อย่าลืมมาบอกกันบ้างน่ะ...ว่าเป็นอย่างไรบ้าง.... ที่แน่ๆ เราเองอยู่ ตจว.
ยังไม่ได้ติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายในจังหวัดบ้านเราเลย ตอนแรกกะว่าจะให้เพื่อนที่ กทม. ดูๆ หรือจองๆ ไว้ให้
แต่เพื่อนบอกว่าซื้อใกล้บ้านดีกว่า เพื่อนห่วงเรื่องบริการหลังการขายอ่ะ....

โพสเมื่อ : 14/6/2008 21:50

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ผมก็คนหนึ่ง กะจะเอาเจ้า wind แต่เนื่องจากมันต้องใช้งาน ไม่อาจจะรอได้ และเหตุผลต่างน่า เพราะความอยากได้มันอ้างมาหมด สุดท้ายก็ไปคว้าเจ้า 701 มาแทน เพราะไว้โอกาสหน้าค่อยโต 555 ไปเป็นรุ่นไหน คงดูกันอีกที

โพสเมื่อ : 14/6/2008 21:52

มือใหม่
15/6/2008 15:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
เรียนคุณ bluewish

บริษัท อีซิส (ประเทศไทย) จำกัด ผู้นำเข้าและจัดจำหน่าย MSI Wind Notebook ขอขอบคุณที่ท่านให้ความสนใจใน product ของเรา

ทางเราเองก็มีความต้องการที่จะสั่งเข้ามาจำหน่ายในงาน Commart X Gen 2008 เช่นกัน แต่ด้วยคุณภาพของ Wind Notebook ที่มี Spec เหนือกว่าคู่แข่งอื่นๆ อย่างที่ท่านได้ศึกษามาแล้วนั้น เป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ยอดขาดทั่วโลกสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว จึงส่งผลให้เป็น Stock on a location ซึ่งทางเรามี stock ทั้งหมด 2 ล็อด (lot) โดยล็อดแรก ลูกค้าจะได้รับสินค้าในปลายเดือนกรกฎาคม 2551 ส่วนในล็อดที่สอง จะได้รับสินค้าในปลายเดือนสิงหาคม 2551 และทางเราเชื่อมั่นว่าหลังเดือนสิงหาคม 2551 เป็นต้นไป จะไม่มีปัญหาในเรื่องของ Stock อีกต่อไปอย่างแน่นอน จึงขออภัยในความสับสนและความไม่สะดวกมา ณ โอกาส นี้

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อสอบถามได้ที่ 02 632 8328 หรือ www.itmeeidea.com

โพสเมื่อ : 15/6/2008 15:42

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
กว่าจะถึงเดือนสิงหา ผมก็ไม่รอ u100 แล้วครับ ผมเชื่อว่าตอนนั้นมันต้องมีรุ่นใหม่ออกมาอีกในหลายๆยี่ห้อ จนถึงตอนนั้น wind ก็ไม่มีจุดที่จะให้ยืนแล้วครับ นอกจากดั้มราคาให้กระุจุยไปเลย อย่าลืมว่าในสายตาผู้บริโภคทั่วไปแบรนคุณไม่ติดหูนะครับ สู้ asus ไม่ได้เลย แน่นอนคุณ spec เหนือกว่ารุ่นอื่นๆ แต่คุณเอาอากาศมาขายใครเขาจะซื้อ

ในสายตาผม benq ถือว่าทำการตลาดในไทยได้ตรงเป้าสุดๆ จากแบรนที่ส่วนแบ่งต่ำมาก จนในปีที่ผ่านมาต้องมีแบรนนี้ในงาน com ทุกครั้ง

โพสเมื่อ : 15/6/2008 16:05

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
"คุณภาพของ Wind Notebook ที่มี Spec เหนือกว่าคู่แข่งอื่นๆ อย่างที่ท่านได้ศึกษามาแล้วนั้น เป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ยอดขาดทั่วโลกสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว จึงส่งผลให้เป็น Stock on a location"

ถ้าเป็นผมๆจะไม่ออกมา "ยกหางตัวเอง" อย่างนี้น่ะครับ

ถ้าเป็นผมๆจะออกมา "ขอโทษ แล้วก็ขอโทษ" แล้วก็ตามด้วย "สัญญาว่าจะอย่างนั้น จะอย่างนี้" ก็ว่าไป

และอีกอย่าง นี้มันไม่ใช่ปัญหา Stock on a location ครับ
แต่นี้ก็คือ "ไม่มีสินค้ามาจำหน่าย" ครับ ไม่ใช่ Stock on a location
"ไม่มีสินค้าจำหน่าย...ขายอากาศ" กับ "Stock on a location" มันคนล่ะเรื่องกันครับ

ออกมายกหางตัวเองแบบนี้ ผมว่าจะดับเอาซะมากกว่า

สเป็คของคุณไม่ได้สูงไปกว่าคู่แข่งขนาดนั้นครับ

ความจริงคือ

"สเป็คของคุณดีกว่าเขาหน่อยนึง โอกาศกอบโกยมาแล้ว...แต่ไม่ทำ ทำไม่ได้ ไม่มีตัวจริงมาขาย ลูกค้าเลยไปซื้อตัวอื่นหมด โอกาศของคุณ ณ ตอนนี้ หมดแล้ว ลาก่อน"

นี้คือความจริงครับ

ก็ผมบอกแล้วไงครับว่า "ข้ออ้างทุกอย่าง มีค่าเป็น 0"
(ดูจาก reply ต่อจากที่คุณโพสก็ได้)

***เอาหน้าเว๊ปนี้ไปให้ผู้บริหารอ่านด้วน่ะครับ***

ผมขอจบมันลงแค่นี้ครับ เดี๋ยวถ้ามากกว่าจะกลายเป็นว่าผมเป็นบริษัทคู่แข่ง แล้วมาหาเรื่อง ผมขอย้ำว่าผมเป็นผู้บริโภคคนหนึ่ง เป็นนักบริหาร ขายสินค้าเกี่ยวกับไอที จึงมองเห็นว่าเป็นอย่าไร ได้มองเห็นถึงการเสียโอกาศอย่างน่าเสียดาย
ในองค์กรของผม ถ้าทำงานช้าแบบนี้ ใจไม่ถึงแล้วทำให้เสียโอกาศแบบนี้ ได้หางานใหม่แล้วครับ

จบข่าวครับ

โพสเมื่อ : 15/6/2008 21:06

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ดุเดือดเลือดพล่านจริงๆ คุณ bluewish แนะนำได้ดีครับ

เหตุการณ์ครั้งนี้แสดงถึงความดุเดือดทางการตลาด IT ที่ตัดสินใจช้าทำให้พลาดโอกาสทางการค้าไปเลย

แต่ acer ก็ไม่ได้ดีไปกว่ากันเท่าไหร่ ขายอากาศเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าเขาไม่มีอาไรจะเสียแล้วนิ อิอิ โปรดักก็พึ่งเปิดตัวพอให้อภัย ขำๆ

โพสเมื่อ : 15/6/2008 21:57

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งมุ่งหวังว่าจะเอา wind u100 ซึ่งตั้งใจไปจองและเตรียมเงินให้แล้ว แต่ต้องชมว่า การตลาดของ asus เค้าเก่งจริงทีทำให้ผมเปลียนใจไปเล่น eee 701 แทน เพราะเหตุผลคือ ผมจ่ายเงินเพิ่มอีกเพียง 3 พันบาทแล้วได้เครื่องมาเล่นเลยถึงแม้ว่า สเป็กำไม่ตรงความต้องการก็ตามแต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาสำหรับผม อยุ่ในเกณรับได้ เลยตัดสินใจเอาของก่อน แต่มาเสียอารมณ์ ตรงทีโดนลดความจุของแบตเตอร์รีที่เหลือเพียง 4400mA เท่านั้น กับตอนไปซื้อใจร้อนไม่ถามให้แน่ใจก่อนว่าเป็นคียบอร์ดอะไร ด้วยความรีบซื้อ เลยไม่ได้คีย์ไทยมา เพราะเมื่อ วันข้างหน้า wind เข้ามาผมอาจจะขายทิ้งไปหา wind ใหม่ได้ เพราะเชื่อว่าอย่างงัยมันก็มาแต่ราคาไม่รู้ ก็เอาเครื่องไปใช้ก่อนดีกว่า ผมเชื่อว่าหลายท่านที่ยังไม่อยากจองก็เพราะเหตุนี้ ซื้อมาเล่น แล้วไปขายต่อทีหลัง ก็ยังคุ้มว่ายังได้เลย ไม่ได้เอาเงินไปจ้องแล้วยังไม่มีเครื่องเล่น แีกทั้ง การแข่งขันมันก็ดุดัน กันทุกค่าย ก็หวังว่าจะแย่งชิ่งตลาดไม่อยากเสียลูกค้าไป ดังนั้น จึงเป็นเช่นนี้ ดังนั้น ผมจึงชมว่า การตลาดของ asus เค้าเก่ง กว่า อันนี้ผมต้องนิ้วนิ้วให้เลย ส่วนความรู้สึกทีผมมีต่อเหตุการณ์นี้ เพราะผมก็ถือว่าผมจะเป็นลูกค้าของ msi อยู่แล้วดังนั้น จึงอยากร่วมวิเคราห็ด้วยคน หวังคงไม่ว่ากัน เอาไว้เป็นบทเรียน ไม่ว่าต่อ esys แล้วหน่วยงานของคุณ

1. ประสพการณ์การตลาดของ msi ยังสู่ของ asus และ acer ไม่ได้เลย เพราะงานนี้ 2 เจ้านี้ดังมากแรงในเรื่อง sub notebook เพราะมีการพูดคุยกันมาก แต่กระแสของ msi กับไม่แรง ไม่ว่าเหตุผลอันได ก็ตาม

2. ผิดหวังกับการต้องนโยบายขายสินค้า มากเพราะผมดูสเป็กเครื่องตอนแรกผมเองก็ติดใจเรื่องแบตมันน้อยไปหน่อย เพียง 3 แซล เท่านั้น แต่ตอนหลังมีการกับลำเรื่องแบตและชูคุณสมบัติทีเด่นกว่า ทีใช้แบต 6 แซล ทำไม ไม่ประเมิณมาตั้งแต่แรกเลยว่าจะแข่งกับคู่แข่งด้วยคุณสมบัติเด่นอะไรบ้าง มารู้ตัวเองทีหลังก็มีการปรับขนาดของแบต ทีหลังจากรับรู้ว่าไม่โดน ทำให้คนทีต้องใจเป็นลูกค้าอย่างผม รู้สึกผิดหวังเล็กๆ กับการทีกลับไปกลับมาอย่างนี้ ถามว่าให้เพิ่มดีไหม ตอบ ดีครับ แต่ ถ้า msi ไม่ได้อยู่สถานะการณ์แข่งไม่ได้ คงไปได้ปรับเปลียน ซึ่งผมว่าอยู่เฉยๆ ดีกว่าแล้วปรับตัวอย่างรุ่นแรงอีกที ตามหลังก็ได้ ข้อนี้ยาวหน่อย ไม่เหมื่อนของ asus นะครับ เพราะเค้าลดราคาอย่างแรง ดังนั้นคุณสมบัติทีลดคงไม่แปลก ลูกค้าเก่าก็อย่างน้อยยังมีข้ออ้างในตัวเครื่องทีเค้ามีอยู่บ้าง ถึงจะเป็นการหลอกตัวเองเล็กๆ แต่ดูดีกว่าครับ

3. บอกได้เลยว่าคนไทยชอบอ่อนน้อมถ่อมตนมากว่าทีจะมาตะแบก ข้างๆคูๆ เพราะไม่มีอะไรมายื่นยัน ต้องบอกว่า คุณesys มีประสพการณ์น้อยอยู่ ไม่ว่ากันครับ อันนี้ผมว่า esys เค้าเข้าใจแล้ว และทุกท่านคงเข้าใจและเข้าใจ คนทีมีหน้าทีรับผิดชอบ เค้ามีใจให้กับสินค้าเค้า อันนี้ดี เพราะถ้าเจอคนขายไม่ชอบสินค้าทีเค้าขาย และเค้าขายเพราะเค้ารับเงินเดือนเท่านั้น ผมว่าแย่ครับ แต่ผมดูว่า จขกท เค้ามีใจ ผมชื่นชอบครับ แต่ก็เก็บไว้เป็นบทเรียน
4. สุดท้าย ทาง บริษัทeSys น่าจะมีมาตราการสักนิดครับว่าการทีจะให้ใครมาให้ข่าวนั้นน่าจะมีอำนาจหรือสามารถตอบคำถามให้ลูกค้าได้ดีเพื่อเป็นภาพลักษณ์ต่อบริษัท สักคน เค้าจะได้มีประสพการณ์และหาบทเรียนหาวิธีทางในการประชาสัมพันธ์กับลกค้า อันนี้ผมไม่ได้ว่า คุณesys ผิดนะ แต่ผมว่า บริษัทผิดเพราะไม่มีการมอบหมาย หรือมองปัญหาเหล่านี้เพื่อไว้ล่วงหน้า เพราะถ้ามี คุณesys คงไม่ออกมาทำหน้าทีแทนเช่นนี้

หวังว่าคงเข้าใจในความคิดผมไม่ได้ออกมาว่าใครแต่มาวิจาร์ ออกมาตามความคิดของผมเองเท่านั้น ใจผมตอนนี้ก็ยังคงหวังว่า วันทีตัวจริงของ wind u100 มาจริง ยังไม่มีตัวไหนดีกว่า และมีราคาทีน่าสนใจ คงจะได้เอามาเป็นเพื่อนร่วมเดินทางแน่นอน แต่ตอนนี้ของใช้ น้อง eee 701 ไปก่อนพลางๆ

โพสเมื่อ : 15/6/2008 22:31

30/6/2007 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 60
ผมเองก็มีความรู้สึกเหมือน จขกท นะครับ ว่าเขาเสียโอกาศการขายไปเยอะเลย
ในงานก็ถามนะว่าจะขายจริงเมื่อไหร่ ไม่มีใครให้คำตอบได้ วันนี้ไปอีกรอบ เจออีกบูธบอกจองแล้วได้กันยาโน่น วันขายจริงยังไม่รู้อนาคต ผมคงไม่เอาเงินไปฝากไว้ก่อนเหมือนกัน

แต่ก็จากที่คุยกับคนขาย ก็อยากให้ลองดูว่า สเปคของ Wind นี่ส่วนใหญ่ไม่ต่างกับ notebook ทั่วไป เว้นแต่ตัวซีพียู ซึ่งคงเป็นจุดเดียวตอนนี้ที่อยู่เหนือคู่แข่ง แม้ Acer จะใช้เหมือนกันแต่ก็ด้อยไปนิดตรง 8gb nand flash ในราคาเดียวกัน ซึ่งตอนนี้ตัว cpu atom เองทาง intel ก็ป้อนตลาดไม่ทันเหมือนกันนะครับ นี่อาจเป็นจุดหลักๆ เลยที่ทำให้ไม่มีของขาย

แต่อีกด้าน ผมว่าบริษัทคอมกับ intel น่าจะมีการคุย วางแผนกันอยู่นะ ว่าจะได้ยังไง ตินิดเดียวว่าไม่มีอะไรเป็นหลักประกันให้เลยว่าจะขายจริงเมื่อไหร่ เกิดถึงเวลามี cpu รุ่นใหม่มา มิต้องรอต่อไป หรือตัวเก่าถูกทิ้งอย่างไม่เหลียวแลหรือเปล่า ตรงนี้แหละคือจุดที่พนักงานขายไม่มีข้อมูลที่ดี มาช่วยดึงคนที่สนใจว่าคุณจะทำตลาดแน่หรือเปล่าเท่านั้นเอง เอาแต่คุยว่ายอดจองเยอะมาก คิวไปถึงกันยานโน่นแล้ว

โพสเมื่อ : 15/6/2008 23:04

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
อีกสองยี่ห้อที่เหลือก็มีแต่ให้จองไม่ใช่เหรอ .... งง
ตอนนี้ยังไม่เห็นมีตัวไหนให้ซื้อซักกะยี่ห้อ ที่เป็น CPU Atom
มีแต่ให้จองยังไม่มีของขายเลย -_-'
แล้วทำไมต้องผิดหวังด้วยหว่า เพราะยี่ห้ออื่นๆ ก็ยังซื้อไม่ได้เหมือนกัน
อ่านแล้ว งง จขกท เพราะพูดเหมือนกะว่ายี่ห้ออื่นเอามาขายแล้ว

ตอนนี้ผมก็รอ Asipire One อยู่เหมือนกัน (สาวก Acer)
ก็รอวันที่เขาจะเอามาจำหน่ายอยู่เหมือนกัน

ไม่เข้าใจว่าคุณโวยวายอะไร ประเด็นมันไม่เข้าท่า ทำไมไม่โทรไปคุยกะบริษัทเข้าดีกว่าเอามาขึ้นบอร์ด

โพสเมื่อ : 16/6/2008 21:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ปล. เดี๋ยวนี้มีการโปรโมท และมีการโจมตีกันทางเว็บโดยหน้าม้ามาก
จนแทบจะเชื่อถือกันไม่ได้แล้ว

โพสเมื่อ : 16/6/2008 21:08

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แหมมมม คุณ silverfox นี้ท่าทางจะเป็นพวกเทพ
รู้สึกว่าในกระทู้นี้ จะมีแต่คุณ silverfox ที่ไม่เข้าใจว่าผมกำลังบอกอะไร

แหมมม เทพจริงๆ

"ในกระทู้นี้มีแต่ม้า มีแต่คุณ silverfox เท่านั้นที่ไม่ใช่ม้า"

จะบออกอย่างนี้ใช่ไหม

แหมมมมมมมมมมมมมมมมมมม เทพจริงๆ

ปล.เห็นด้วยกับเรื่อง "ม้า" ครับ เห็นด้วยจริงๆ สุดๆเลยคุณ silverfox

โพสเมื่อ : 16/6/2008 22:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ในฐานคนกลาง ที่ถ้าอ่านข้อความที่ผ่านๆ ผมจะโปรยี่ห้อ Gigabyte ตอนนี้
ผมว่า MSI เสียโอกาสจริงๆครับ เรื่องที่ acer One มีภาษีดีกว่า MSI เป็นเรื่องแน่นอน
ไม่ว่า ชื่อเสียงของยี่ห้อ ที่ทำตลาดมานานกว่า หรือว่าเรื่องของรูปแบบที่ยอมรับเถอะว่า
MSI เรียบเกินไป และไม่ได้เรียบแบบดูหรู แต่เรียบแบบเรียบสนิท
จริงๆ มันอาจดูหรูนะ ถ้าไม่เคยมี EEEPC ออกมา แต่เมื่อมีข้อเปรียบเทียบ ผมว่า MSI ดู ธรรมดาไปเลย
ยิ่งในงานคอมครั้งนี้ คนที่ไป มีอารมณ์อยากได้ของใหม่ อย่างข้างรุนแรง

เหะๆ พูดตรงๆ ผมยังกำเงิน 2 หมื่นไปมองๆ MSI Acer One หรือว่า Asus 901 เลยครับ
แต่พอดี ทั้ง 3 เครื่อง ไม่มีของ ถ้ามีของ ผมก็ไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกันว่าจะควักเงินนี้ออกมาไหม
แต่หลังงานหลังจากสงบสติอารมณ์ได้แล้ว ใจผมก็ยังเอียงๆ ไปทาง M912 เหมือนเดิม
ในเมื่อต้องรอหมือนๆ กันผมเชื่อว่าผู้ซื้อ จะต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดเสมอ
ว่าแต่แน่ใจ หรือครับว่าในใจผู้ซื้อ MSI คือสิ่งที่ดีที่สุดในความคิดเขา

ปล.ความเป็นจริงไม่สำคัญเท่าความคิดลูกค้าครับ ว่าเขาคิดอย่างไร

โพสเมื่อ : 16/6/2008 22:54

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อยากให้เริ่มต้นทุกๆ สิ่งด้วย "การคิดบวก"

• มันดีใช่ไหมที่ผู้นำเข้านำผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ มาให้ชมกันก่อน เนื่องจากตลาดเรียกร้อง
  • มันดีใช่ไหมที่เขากำหนดราคาขายพร้อมรับจองสำหรับคนที่ถูกใจ ซื้อแ่น่ ไม่ต้องไปรอลุ้น
  • มันดีใช่ไหม ที่ได้เห็นตัวจริงๆ เสียงจริงของเครื่องรุ่นใหม่ในงาน Commart ครั้งนี้ ไม่ใช่รอของพร้อมขายแล้วนำมาโชว์ใน Commart ครั้งหน้า
  • มันดีใช่ไหม ที่พอพูดถึงผลิตภัณฑ์ใดๆ แล้วเจ้าของผลิตภัณฑ์ออกมาชี้แจง
  • และสุดท้าย...

มันดีใช่ไหมที่การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่างๆ ทุกคนสามารถแสดงได้เต็มที่โดยยึดหลักเหตุผล ไม่กระทบกระเทียบใคร คุยกันอย่างพี่น้องหรือเพื่อนฝูงที่รู้ใจ

ฝากไปคิดกันเล่นๆ นะครับ

โพสเมื่อ : 16/6/2008 22:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
ไปเดินมาวันศุกร์ครับ

ได้เจอเกือบทุกรุ่นที่อยากจะเห็น จากความเห็นส่วนตัวนะครับ

aspire one ดูดีเลยทีเดียว ใจดีเอามาโชว์ทุกสีเลย ติดใจตรงช่องใส่การ์ดคู่ กับน้องพริตตี้ฝาแฝดคู่นั้น :)
hdd 8 g ดูน้อยไปนิดเมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมรุ่น
touchpad ดูเล็กไปนิดแถมปุ่มกดอยู่ด้านข้าง ลองใช้แรกๆ ดูติดๆขัดๆไปหน่อย

eee 901 เล็กกระทัดรัดได้ใจ จอ 9 นิ้ว ในขนาดที่เล็กที่สุดในบรรดาคู่แข่ง
แลกกับขนาดคีย์บอร์ด ทีดูอึดอัดหากจะพิมอะไรยาว และอย่าเปลี่ยนภาษาบ่อยละ ( ผมใช้ 701 กดผิดเป็นประจำ )
แต่ไม่ยักกะเอา ตัว 1000 มาโชว์ด้วย คงรอระบาย 700 ออกหมดก่อนมั้ง

wind กว่าจะหาบูทเจอ เล่นเอาเกือบถอดใจไปแล้ว ดูคนสนใจเจ้า wind เยอะน่าดู เสียดายเอามาโชว์แค่ตัวเดียว แทบจะต่อคิวลองเล่นกันเลยทีเดียว
จอ 10 นิ้ว กับขนาดที่พอรับได้ คีย์บอร์ดใหญ่ตามตัว
ผมว่าบานพับจอ โยกเยกไปหน่อย อาจจะเพราะโดนเล่นอยู่ตัวเดียว

ที่เหมือนกันหมดก็คือ ต้องควักตังใหก่อน พร้อมกับร้องเพลงรอ ร้อ รอ
(เพิ่งเคยจอกะเค้า จะซื้อคอมซักตัวก็ยังต้องจ่ายตังจอง นึกว่าผ่อนรถซะอีก)

ฟาดฟันกันเข้าไปนะครับ ท้ายสุดผลดีก็อยู่กับลูกค้าละ

ท้ายสุดผมก็ร้องเพลงรอ เช่นกัน (แต่ตังยังอยู่ในกระเป๋า :) กะจะถอย HP 2123 (ทีแรกกะจะฝากเพื่อนหิ้วจากไต้หวัน แต่คงดูไม่จืดถ้าจะเอามาติดสติกเกอร์ )
ในราคาหมื่นกลางๆ ราคาเดียวกับชาวโลก
ไม่เกินปีนี้ชัวร์ เชื่อผมสิ

โพสเมื่อ : 17/6/2008 1:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
รถยนต์ ราคา หลายแสน
ก็ต้องจองเหมือนกัน
กว่าจะได้รถเป็นเดือน
ไม่เห็นเขาจะเสียโอกาศตรงไหนเลย
คุณไม่รอซื้อ คนอื่นๆ ที่เขารอได้ก็มี

รู้งี้ เลื่อนงาน Commart ออกไปอีกซักเดือนสองเดือน
รอของมาครบๆ ก่อนแล้วค่อยมีงานดีมะ

โพสเมื่อ : 17/6/2008 8:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
-_-' บ่แม่นเทพดอก

แต่ผมไม่ชอบที่มีการตั้งกระทู้ หรือการตอบ ที่มักจะ "พาดพิง" ไปถึงคนอื่น
(หรือยี่ห้ออื่น) บางทีก็เว่อร์เกินไปจนน่าเกลียด (อ่านเองก็รู้สึก)
แล้วก็กะแล้วว่า มันต้องมีการตอบรับด้วยการ "ด่าว่า" กลับมา ไม่ใช่ตอบในสิ่งที่ผมพูดไป (พยายามทำให้หลุดประเด็น)

ประเด็นที่ผมตอบก็คือ "ของยี่ห้อไหนๆ มันก็ยังไม่มีเหมือนกัน นั่นแหละ ไม่ใช่แค่ MSI แต่ eee901 หรือ Aspire one ก็ยังไม่มี" (ซึ่งคุณก็ไม่ได้ตอบ ว่ามันจริงหรือไม่) ส่วนที่คุณจะว่าอะไรผมนั้น ผมไม่สนหรอก มันก้อเป็นการเล่นจิตวิทยาให้ผมโกรธเล่นๆ

แรกๆที่ผมเข้ามาในเว็บบอร์ดนี้ ค่อนข้างจะเป็นเว็บบอร์ดที่น่าสนใจ มีการเสนอความเห็น ความช่วยเหลือกันอย่างดี เนื้อหาในบอร์ดก็น่าสนใจ
แต่พักหลังๆ ไปๆมา เห็นมีแต่การสาดโคลนกันไปมาก กระทบกระเทียบ
บางทีมาโปรโมทยี่ห้อหนึ่งก็ยังไปพาดพิงอีกยี่ห้อหนึ่ง (ขอไม่พูดถึงนะ ว่ายี่ห้ออะไร ค้นอ่านเอาเองก็รู้)

ขอให้พูดกันถึงเนื้อหา ตามเนื้อผ้า ตรงไปตรงมา ดีกว่ามาสาดโคลนกันนะครับ

โพสเมื่อ : 17/6/2008 11:25

มือใหม่
18/4/2008 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
เห็นด้วยกับคุน silverfox :)

โพสเมื่อ : 17/6/2008 11:37

15/5/2008 13:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 90
I agree with Mr. Silverfox.

โพสเมื่อ : 17/6/2008 13:34

กระทู้นี้ถูก Lock

[ค้นหา ขั้นสูง]