เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BYOIN - โรงพยาบาล
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ว่ากันด้วยเรื่องโรคภัยไข้เจ็บไปบ้างแล้ว ต้องขอแนะนำสถานที่พึ่งยามเจ็บป่วยด้วย...

เบียว-อิน

byo-in

คำว่า"เบียว-อิน" แปลว่า "โรงพยาบาล"ไงล่ะคะ สังเกตมั้ยว่า ในคำนี้ มีศัพท์ตัว "เบียว"  ตัวเดียวกับคำว่า
เบียวขิ 病気* ที่เรียนกันไปแล้ววันก่อน (*ไม่ฉะบาย ไงล่ะตัวเอง จำได้ป่ะ) เพราะคำนี้มันหมายความว่า โรค น่ะค่ะ
ส่วน อิน  หมายถึง อาคาร ตึก? มารวมกันแล้วก็กลายเป็นสถานที่รักษาโรคไปเลย

มาอ่านด้วยกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ
เบียว-อิน

ดีมากค่ะ

พูดถึงโรงพยาบาล ในกรุงเทพฯมีโรงพยาบาลที่หรูมา---ก เหมือนไปโรงแรมมากกว่า แต่ป้าเอมก็ชอบนะ
เพราะสำหรับคนที่ไปเฝ้าไข้และเยี่ยมไข้ มันจะสะดวกมากเลย แต่ที่ไม่ค่อยดีก็เห็นจะเป็นราคา
ทั้งค่ารักษาพยาบาล ทั้งค่าอาหารเครื่องดิ่ม ไม่ค่อยน่ารักเนอะ
นอกจากนี้ เราก็จะได้เห็นบุคคลที่อยู่ในนั้นเยอะแยะ เพราะฉะนั้น พรุ่งนี้ป้าเอมจะมาสอนว่าเรียกยังไง...บ๊ายบาย

โพสเมื่อ : 22/8/2007 10:39

Re: BYOIN - โรงพยาบาล
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
กัมบัตเต๊ะ เนะ
がんばってね >> พยายามเข้านะ

โพสเมื่อ : 22/8/2007 22:24
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
26/8/2008 21:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
หาคำตอบหลายๆที่มากเลย แต่ก็ได้รับคำตอบจากเซนเซย์aemนี่แหละ แต่ส่วนใหญ่เวลาคุยกับคนไข้แล้วมีคำศัพท์ที่เฉพาะอีกมากมาย เลยเป็นปัญหาอีกอย่างนึงค่ะ เคยเรียนกับเซนเซย์คนญี่ปุ่นที่มาสอนให้ที่ทำงาน แต่ก็หยุดไปเพราะเซนเซย์ลาไป kekkon เสียแล้ว เฮ้อ แย่จัง คงต้องมาเรียนกับ aem sensei แล้ว ไม่รู้เซนเซย์จะว่ารบกวนรึปล่าวน๊า

โพสเมื่อ : 31/8/2008 13:09
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
แต่ได้ยินว่า โรงพยาบาลที่ญี่ปุ่น ราคาแพงหูฉี่มากเลย ใช่ไหมครับ ^^"

โพสเมื่อ : 31/8/2008 22:06

[ค้นหา ขั้นสูง]