เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

MUZUKASHII-ยาก / KANTAN-ง่าย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เวลาเจอคนญี่ปุ่นนะ เค้าก็จะบ่นว่า ภาษาไทยน่ะ ย๊ากยาก
ส่วนเราชาวไทย ก็ว่าภาษาญี่ปุ่นน่ะ ย๊ากยากกก ไม่แพ้กัน
ดังนั้น จะรอช้าอยู่ใย มาเรียนคำนี้กัน จะได้ไปบ่นได้...

หมุ-ซุ-กะ-ชี่

mu-zu-ka-shi-i

คำว่า หมุ-ซุ-กะ-ชี่ ก็แปลว่า ยาก ไงล่ะคะ ป้าเอมเขียนคำอ่านได้ประหลาดมาก
แต่รับรองว่า ออกเสียงแล้วเป็นสำเนียงญี่ปุ่นเลยล่ะ อิอิ
อ้อ อย่าลืมสังเกตว่า ตัว ซุ เป็นเสียง zu ด้วยนะคะ แล้วคำสุดท้ายก็ต้องลากเสียงยาว
ว่า ชี่ นะคะ (ชิ+อิ) รายละเอียดพวกนี้ ถ้าเราใส่ใจก็จะทำให้เราพูดได้ถูกต้องค่ะ

อ่ะ มาออกเสียงพร้อมๆกัน
หมุ-ซุ-กะ-ชี่

เก่งจังเลยยยย

ถึงตอนนี้ อาจจะมีใครอยากรู้ว่า แล้วคำตรงข้ามล่ะ เค้าพูดว่ายังไง
อะ แถมให้ก็ได้ แต่ต้องสัญญาว่าจะท่องจำให้ได้ทั้งคู่น้----า

คัน-ตัน

kan-tan

คำว่า คัน-ตัน แปลว่า ง่าย นั่นเอง จำง่ายด้วยนะคำเนี้ย...

ถ้านักเรียนหมั่นทบทวนท่องจำคำศัพท์ คราวหน้าเราก็จะไปยืดอกบอกชาวญี่ปุ่นได้ว่า

นิฮงโงะ วะ คันตัน เดส เน่

(ภาษาญี่ปุ่นง่ายจังนะคะ)

สู้ๆๆนะคะ

โพสเมื่อ : 28/6/2008 11:07

Re: MUZUKASHII-ยาก / KANTAN-ง่าย
มือสมัครเล่น
29/7/2008 21:55
จาก เม็ดถั่วงอก
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
อิอิ เพิ่งเริ่มอารายๆก้อดูยากสำหรับหลายๆคน "รึทุกคน"?

ยังงัยก้อคงต้องบอกว่าภาษาไทย คันตัน เดส เน่

แต่ นิฮงโงะ วะ คันตัน เดส เหมือนกัน "พูดทั้งน้ำตา ไหลพลากๆเรย" อิอิ

arigatou na ka "thai 50% japanese 50%"

โพสเมื่อ : 29/7/2008 22:49

[ค้นหา ขั้นสูง]