เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มือใหม่ขอถามอย่างแรงครับ พึ่งได้เครื่องมา
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
พึ่งได้เครื่องมาครับ 4G แล้ววินโดส์ที่มากับเครื่อง Error อย่างแรง
แต่อ่านไปมาอยากลองใช้ Linux แต่ไม่มีความรู้เลยครับ
1. อยากถามวิธีฟอแมทวินโดส์ แล้วลงลีนุก
2. อยากถามถึงเวอร์ชั่นของลีนุกที่ลงเอาใหม่ๆ ครับ หรือเขานิยมลงอะไรกัน
3. ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มีอะไรอยากแนะนำมือใหม่อย่างแรงช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 1:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มือใหม่ขอถามอย่างแรงครับ พึ่งได้เครื่องมา
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากเป็นเครื่อง 4G จะมีแผ่น Recovery DVD มาให้เป็น Xandros Linux อยู่แล้ว การติดตั้งใข้วิธี restore ข้อมูลเอา

วิธีคือให้ใส่แผ่น Recovery DVD ไว้ใน external DVD ไว้แล้วบูทเครื่อง กด F2 ตอนขึ้นหน้า eee pc แล้วไปตั้งค่า os installation เป็น start จากนั้นก็ไปตั้งค่าให้ระบบบูทจาก CDROM เป็นอันดับแรก แล้ว save and ext ระบบจะบูทจากแผ่น จะมีข้อความถามความแน่ใจอีกครั้ง่ว่าต้องการ restore หรือไม่ ก็พิมพ์คำว่า yes ไปแล้วนั้งรอสัก 10 นาทีก็เสร็จ หลังจากเสร็จแล้วเครื่องจะรีบูท ให้เข้า BIOS โดยกด F2 อีกครั้งเพื่อเปลี่ยนค่า os installation เป็น finish แล้ว sve ค่า คราวนี้ก็จะได้ xandros linux มาใช้เรียบร้อย

โพสเมื่อ : 4/7/2008 8:50

[ค้นหา ขั้นสูง]