เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

นักศึกษาจนๆ ขอความเห็นระหว่าง MSI Wind กับ Aspire One
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
หลังจากศึกษาข้อมูลไป+เก็บตังไปพลางๆ ตอนนี้เก็บได้ 6000
แม่บอกว่าจะช่วยออก10000 ดีใจมากมาย
เท่ากับว่าตอนนี้ผมมีงบ 16000 บาท จะซี้อโน้ดบุ้คเครืองแรกในชีวิต
ไปลองจับ eeepc ของเพี่อนมาแล้วถูกดีแต่ไม่ถนัดเลยครับ จอ/บอร์ดเล็กไป
จะซี้อตัวใหญ่ๆ จอ12/14 ก็คิดว่าเกินความจำเป็นพกพายากและงบน้อย

แต่มีปัญหาตรงที่ สองตัวเลือก MSI Wind กับ Aspire One
ซึ่งราคาไกล้เคียงกัน ผมควรซี้อตัวไหนดี ที่คุ้มค่าไช้ได้นาน
การไช้งาน ผมก็คงเป้นทำงานที่มหาลัย พิมงาน อาจมีดุหนังฟังเพลง
หรือเล่นเกมเล็กๆค่าเวลา เน้นทำงานเป้นหลักครับ

ขอถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
อาจมากไปนิดอย่าโกรษนะครับตามประสาคนงบน้อยกังวลมาก

เอามาลงXPนะครับ

1.การประกันของทั้ง2ตัวอันไหนดีกว่าครับ (เขาว่ากันว่าmsiประกันไม่ดี)

2.วัสดุที่ไช้อันไหนดีกว่าครับ ความทน/รอยขูดขีด (ต้องไส่เป้เดินทางทุกวัน)

3.สเปกเครืองคิดว่าระหว่าง2ตัวตัวไหนจะไช้งานได้คุ้มค่ากว่ากัน
3.1.การแสดงผลของทั้ง2ตัวไนเรี่องการประมวลผล3d/2dต่างกันมากไหม
3.2.ถ้าไม่เพิ่มแรม2อันนี้อันไหนจะไวกว่าครับ(คิดว่าตังคงไม่พอเพิ่มแรม)
3.3.ถ้าพูดถึงการเล่นเกมคิดว่า2ตัวนี้ตัวไหนดีกว่า(ถามเผี่อครับ)
3.4.กล้องของ2ตัวนี้ตัวไหนชัดกว่าครับ(ไว้แชตสาวๆ)
3.5.ลำโพง2ตัวนี้คุณภาพดีไหมครับ(โน้ดบุ้คเพี่อนผมลำโพงแตกแทบทุกคนเลย)

4.แบตของทั้ง2เครืองตัวไหนอยู่ได้นานกว่าครับ
4.1 คุณภาพของที่ชาต์อันไหนดีกว่าครับ(เพี่อนผมซี้อECSมาไช้ได้4-5วันที่ชาต์เสียซะงั้น)

5.ทัสเพส 2 ตัวนี้หน้าตาไม่เหมือนกันตัวไหนไช้ถนัดกว่าครับ

6.คีบอร์ด2ตัวนี้ตัวไหนพิมพ์ถนัด+ทนทานกว่าครับ(ทราบมาว่าเอเซอร์คีบอร์ดไม่ค่อยทนจริงไหมครับ)

7.เรี่องของบานพับตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ

8.ของแถมเวลาซี้อตัวไหนดีกว่าพวกกระเป๋า กันรอย อะไรพวกนี้

9.หากต้องการขายเป้นมือ2ตัวไหนจะได้ราคากว่า(เผี่อฉุกเฉิน)

10.ถ้าจับมาเทียบกัน2ตัวนี้ตัวไหนใหญ่กว่าครับ(อยากได้ตัวที่กระทัดรัดเพราะต้องแบกทุกวัน)

11.การเชี่อมต่อต่างๆตัวไหนไห้มาครบ/ทันสมัย กว่ากันครับ ไวไฟ บูทูด แลน ฯลฯ

ส่วนตัวผมถูกใจไนหน้าตาของทั้ง2ตัวรับได้ทั้งคู่แต่ขาดความรุ้ในเรี่อง
ที่ถามไปด้านบนรบกวนขอความเห็น และช่วยสรุปไห้ผมทีครับ
ว่าเงิน16000 บาทของผมควรหยิบตัวไหนมาเป้นคู่ใจดีครับ

ถามอีกนิดทั้ง 2 ตัวนี้จะมีขายเมี่อไรครับ ทราบว่าปลายเดือนนี้ก้จะมีแล้ว
เก็บเงินไว้รอเพิ่มแรม . . .

ปล.ถ้ามีตัวไหนนอกจาก2ตัวนี้ที่เหมาะสมกับ
งบ และการไช้งานของผมที่คุ้มค่ากว่าแนะนำนักศึกษาจนๆด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 11:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: นักศึกษาจนๆ ขอความเห็นระหว่าง MSI Wind กับ Aspire One
27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
MSI WIND เพราะจอใหญ่กว่า HDD เยอะกว่า
เหมาะกับใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง

ถ้ารับ นน 2.2Kg ได้ ซื้อ NB 14" CeleronM1.7-2G ราคา 17,000

โพสเมื่อ : 4/7/2008 13:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: นักศึกษาจนๆ ขอความเห็นระหว่าง MSI Wind กับ Aspire One
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากซื้อเป็นเครื่องแรก ไม่แนะนำ netbook ครับ เพราะจะทำอะไรหลายอย่างไม่ได้ เล่มเกมส์ก็ลำบากเพราะความละเอียดหน้าจอไม่มาตรฐาน อาจเล่นบางเกมส์ไม่ได้ ไม่มี CD/DVD drive สำหรับติดตั้งโปรแกรมง่ายๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากจะดูหนังฟังเพลง ลำบากต้อง copy ไฟล์ลง USB Flash Disk เอา คำถามที่ถามส่วนใหญ๋ต้องรอเห็นของก่อนถึงจะตอบได้ ขอตอบบางข้อนะครับ

1.การประกันของทั้ง2ตัวอันไหนดีกว่าครับ (เขาว่ากันว่าmsiประกันไม่ดี)
ไม่ทราบครับ ไม่เคยใช้ของทั้งคู่เลย

2.วัสดุที่ไช้อันไหนดีกว่าครับ ความทน/รอยขูดขีด (ต้องไส่เป้เดินทางทุกวัน)
ดูแล้วก๊องแก๊งพอกัน แต้่ Acer สวยกว่า ทั้งสองยี่ห้อน่าจะมีแถมซองใส่มาอยู่แล้ว เวลาใส่เป้ก็เอาเครื่องใส่ซองก่อนก็ไม่เป็นรอยครับ

3.สเปกเครืองคิดว่าระหว่าง2ตัวตัวไหนจะไช้งานได้คุ้มค่ากว่ากัน
ความคุ้มค่า MSI ได้ไปเต็มๆ

3.1.การแสดงผลของทั้ง2ตัวไนเรี่องการประมวลผล3d/2dต่างกันมากไหม
น่าจะเหมือนกัน เพราะน่าจะเป็นชิพกราฟฟิคตัวเดียวกัน

3.2.ถ้าไม่เพิ่มแรม2อันนี้อันไหนจะไวกว่าครับ(คิดว่าตังคงไม่พอเพิ่มแรม)
จำไม่ได้แล้วว่า MSI ให้แรมมาเท่าไร แต่หากเป็น 512 MB ก็คงไม่ต่างกัน

3.3.ถ้าพูดถึงการเล่นเกมคิดว่า2ตัวนี้ตัวไหนดีกว่า(ถามเผี่อครับ)
ต่างกันเล็กน้อยตรงหน้าจอ MSI ใหญ่กว่า อาจทำให้เ่ล่นได้สนุกกว่า แต่หากมีปัญหาเรื่องความละเอียดการแสดงผล ก็จะมีปัญหาเหมือนกัน

3.4.กล้องของ2ตัวนี้ตัวไหนชัดกว่าครับ(ไว้แชตสาวๆ)
เคยอ่านรีวิวของต่างประเทศ ชมว่ากล้องของ Acer ไวแสง อยู่ในที่ไม่สว่างมากก็ถ่ายได้ แต่ของ MSI ไม่ทราบเหมือนกัน

3.5.ลำโพง2ตัวนี้คุณภาพดีไหมครับ(โน้ดบุ้คเพี่อนผมลำโพงแตกแทบทุกคนเลย)
ต่างประเทศด่าลำโพงของ Acer เละเลย เนื่องจากเสียงเบาและเสียงไม่ดีอย่างแรง (ตัวทดสอบ ตัวจริงอาจแก้ไขแล้ว)

4.แบตของทั้ง2เครืองตัวไหนอยู่ได้นานกว่าครับ
ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่หากมีความจุแบตพอๆ กัน MSI คงหมดไวกว่าเพราะหน้าจอใหญ่กว่า กินไฟมากกว่า

4.1 คุณภาพของที่ชาต์อันไหนดีกว่าครับ(เพี่อนผมซี้อECSมาไช้ได้4-5วันที่ชาต์เสียซะงั้น)
ไม่ทราบเลยทั้งสองรุ่น ไม่เคยเอามาเป็นปัจจัยตอนซื้อเลย

5.ทัสเพส 2 ตัวนี้หน้าตาไม่เหมือนกันตัวไหนไช้ถนัดกว่าครับ
ไม่ทราบเหมือนกัน เคยไปลองเล่นในงานคอมมาร์ท ก็โอเคดีทั้งคู่

6.คีบอร์ด2ตัวนี้ตัวไหนพิมพ์ถนัด+ทนทานกว่าครับ(ทราบมาว่าเอเซอร์คีบอร์ดไม่ค่อยทนจริงไหมครับ)
ของ MSI ใหญ่กว่า พิมพ์ถนัดกว่าแน่นอน แต่ของ Acer ก็ไม่เล็กเหมือนของ Eee สามารถพิมพ์สัมผัสได้เหมือนกัน

7.เรี่องของบานพับตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ
ขอเวลาซักปีนึง เดี๋ยวกลับมาตอบครับ คงต้องทดสอบกันนาน

8.ของแถมเวลาซี้อตัวไหนดีกว่าพวกกระเป๋า กันรอย อะไรพวกนี้
ที่มาในกล่องก็น่าจะเป็นซองใส่เครื่อง อย่างอื่นคงต้องติดตามโปรโมชั่นตามงานคอมพ์ต่างๆ เอา

9.หากต้องการขายเป้นมือ2ตัวไหนจะได้ราคากว่า(เผี่อฉุกเฉิน)
อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน ยังไม่เคยมีใครซื้อไป ดีไม่ดี ยังไม่มีใครตอบได้ หากของห่วย แค่ชื่อยี่ห้อก็ช่วยอะไรไม่ได้

10.ถ้าจับมาเทียบกัน2ตัวนี้ตัวไหนใหญ่กว่าครับ(อยากได้ตัวที่กระทัดรัดเพราะต้องแบกทุกวัน)
MSI ใหญ่กว่าครับ เนื่องจากขนาดคีย์บอร์ดมันใหญ่กว่า

11.การเชี่อมต่อต่างๆตัวไหนไห้มาครบ/ทันสมัย กว่ากันครับ ไวไฟ บูทูด แลน ฯลฯ
ทุกเครื่องที่เป็น netbook จะมี WiFi กับ LAN อยู่แล้ว ส่วน Bluetooth ไม่แน่ไม่นอน ลองค้นข้อมูลดู ผมก็จำไม่ค่อยได้ แหะๆ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 14:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
อ้างถึง:

P166 เขียนว่า:
MSI WIND เพราะจอใหญ่กว่า HDD เยอะกว่า
เหมาะกับใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง

ถ้ารับ นน 2.2Kg ได้ ซื้อ NB 14" CeleronM1.7-2G ราคา 17,000

เห็นด้วยครับ ถ้าจะใช้เป็นเครื่องหลัก ยิ่งเน้นพิมพ์งานแล้ว Netbook ตอบโจทย์เหล่านี้ไม่ได้หรอกครับ ถ้าพิมพ์งานต่อกันซักชั่วโมงผมว่าจ้องจอตาหลุดแน่เลย (ต่อให้จอ 10 นิ้วก็เหอะ) เล่นเกมดูหนังก็ไม่แน่ (เห็นเค้าบอกว่าเล่นไฟล DivX สะดุด แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน) ทนแบกนิดนึงดีกว่าครับ สมัยผมเรียนก็แบกตัว 3 kg ทุกวันอะครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 14:52

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ความคิดผม ต้องไปกับผมทุกทีทุกเวลา ติดตัวตลอดเหมือนเพื่อนคู่กาย ผมว่าสองตัวนี้ได้ครับ พกได้ไม่หนัก เรื่องการใช้งาน ถึงจอจะเพียง 10นิ้ว ก็เพียงพอเพราะ เราสามารถขยายฟรอนได้ เรื่องการจ้องนานๆ คงไม่มีปัญหา แต่เรื่องเล่นเกมส์ก็ต้องไปหาเกมส์ทีเป็นรองทีเครื่องสามารถรับได้มาเล่น แล้วอยากเล่นหนักๆจริงๆ ไปเล่น pc ทีบ้านได้ครับ
จุดประสงค์คือ อยู่ทีไหน มีเธอทีนั่น ฉันพกเธอไปไม่มีบ่น ความคิดผมนะ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 20:49

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Mrkitti เขียนว่า:
ความคิดผม ต้องไปกับผมทุกทีทุกเวลา ติดตัวตลอดเหมือนเพื่อนคู่กาย ผมว่าสองตัวนี้ได้ครับ พกได้ไม่หนัก เรื่องการใช้งาน ถึงจอจะเพียง 10นิ้ว ก็เพียงพอเพราะ เราสามารถขยายฟรอนได้ เรื่องการจ้องนานๆ คงไม่มีปัญหา แต่เรื่องเล่นเกมส์ก็ต้องไปหาเกมส์ทีเป็นรองทีเครื่องสามารถรับได้มาเล่น แล้วอยากเล่นหนักๆจริงๆ ไปเล่น pc ทีบ้านได้ครับ
จุดประสงค์คือ อยู่ทีไหน มีเธอทีนั่น ฉันพกเธอไปไม่มีบ่น ความคิดผมนะ

ใช่เลยครับ ผมถึงเลือ ซับโน้ดบุ้ค ไงครับ
ไม่เน้นความสามารถมากแต่เน้นความคล่องตัว
ผมงบน้อยซี้อแล้วก็อยากได้ตัวที่คุ้มค่าที่สุดละครับ

ขอบคุรทุกท่านที่ตอบครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 20:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
ถ้าไม่ได้เคลื่อนที่บ่อยๆ แนะนำ Notebook ดีกว่าสองตัวนี้ครับ สำหรับการใช้งานของคุณ

ยิ่งต้องใช้เรียนด้วย มีโอกาสต้องใช้เครื่องระยะเวลานาน จอเล็กจะทำให้สายตาล้าป่าวๆครับ จริงๆแล้ว Netbook หรือ sub-notebook ถูกออกแบบมาให้เสริมคนที่มีเครื่องคอมอยู่แล้วมากกว่าจะถูกนำมาใช้เป็นเครื่องหลัก
ไม่ว่าจะเป็นขนาดของจอภาพ ขนาดของแบต ลองสังเกตุดูครับไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้นานๆเลย แต่ยกเว้น Sub-notebook ที่มีขนาดหน้าจอ 10" ขึ้นไปนะครับ
ยิ่งคุณต้องการดูหนังด้วย จอที่ใหญ่กว่าจะตอบสนองความบันเทิงได้ดีกว่าด้วย รวมไปเล่นเกมอีกตะหาก
ลองคิดถึงการใช้งานจริงๆ อย่าให้ความเล็ก ความสวย มาบดบังความต้องการที่แท้จริงๆของตัวเราครับ เพราะในระยะเวลานานคุณจะบ่นว่ารู้งี้ ซื้อ notebook ธรรมดาก็ดี

เชื่อผมสิ

โพสเมื่อ : 4/7/2008 21:15

12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
แต่ทำไมผมซื้อโน้ตบุ๊คหนัก 2.4 Kg แล้วตอนนี้ผมบ่น
"ทำไม subnotebook มันไม่ออกเร็วกว่านี้นะ น้ำหน้า notebook ทำให้ปวดไหล่มากกกก"

หุๆ

โพสเมื่อ : 5/7/2008 19:19

27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
WIND เพราะต้องการพื้นที่ HDD มากในการเก็บ E-BOOK เพลง หนัง

โพสเมื่อ : 5/7/2008 19:28

มือใหม่
24/12/2007 16:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
อย่าลืมบวกค่า External CD-DVD ที่ต้องซื้อเพิ่มนะครับ เวลาทำงานส่งต้องมี write ใส่ CD บ้างหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 5/7/2008 20:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้างถึง:

Eka-X เขียนว่า:
แต่ทำไมผมซื้อโน้ตบุ๊คหนัก 2.4 Kg แล้วตอนนี้ผมบ่น
"ทำไม subnotebook มันไม่ออกเร็วกว่านี้นะ น้ำหน้า notebook ทำให้ปวดไหล่มากกกก"

หุๆ

Sub notebook มีมานานแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น Vaio TZ , Fujitsu ตระกูล S , Lenove(IBM) ตระกูล X และอีกเพียบ เพียงแต่ว่าราคามันสูงมาก และจากช่องว่างตรงนี้ ทำให้เกิด UMPC ขึ้นมาเสริมตลาด ด้วย concept ที่ว่า เล็ก เบา ใช้ได้ทุกที่ แต่เนื่องจากข้อกำหนดของ UMPC ที่ต้องมี Touch screen กับ ราคา CPU ที่ไม่ได้ถูกสักเท่าไร ทำให้เครื่องเหล่านี้ก็ยังมีราคาสูงอยู่ถ้าเทียบกับ Notebook ทั่วไป
ดังนั้นก็เลยเกิดช่องว่างทางการตลาดขึ้นมาใหม่ ก็คือ Sub notebook ขนาดเล็กที่มีหน้าจอต่ำกว่า 10" โดยมี Asus EEE เป็นผู้เปิดตลาดนี้ขึ้นมา ด้วยราคาที่ไม่แพงมาก ประสิทธิภาพเหมาะสมกับการใช้งานทั่วไป
มันก็เลยขายแบบระเบิดเถิดเทิงเริ่มกลายเป็นเค๊กก้อนใหญ่ ทำให้หลายๆยี่ห้อต้องกระโดดเข้ามาในตลาด ณ.ปัจจุบัน

ยังไงก็ดูความต้องการของตัวเองเป็นหลักครับ บางครั้งหลายๆสิ่งที่ออกมาขายอาจจะทำให้เราสับสน จนลืมความต้องการที่แท้จริงของตัวเราเอง

ผมเองก็ใช้ EEE แต่ลองใช้งานแบบที่ต้องดูหน้าจอตลอดเวลาติดต่อกันเกิน 5 ชม.ขึ้นไปสิ (อย่าต่อจอนอกนะ) แล้วลองสลับไปใช้เครื่องคอมปกติ หรือ Notebook ก้ได้ ผมเชื่อว่าคุณก็จะได้คำตอบแล้วละครับว่า สินค้าแต่ละ Segment นั้น เค้าออกแบบให้มีความแตกต่างกันอย่างไร

ลองดูครับ

โพสเมื่อ : 5/7/2008 21:36

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ตอนผมเป็นนักศึกษาผมหาใช้พวกมือสองครับ ตอนนั้นใครมีโน๊ตบุ๊คนี่เท่มากๆเลย แบกกันไป 2 โลกว่าๆ

ตอนนี้ก็ยังมี Toshiba P2/366 แรม 192 จอ 14" ตัวนึง กับ PC มือสอง P3/800 แรม 256 จอ 14"

และน้อง Eee 900

แบกน้อง Eee มีความสุขครับ แต่ใช้งานนานๆแล้วปวดหลังปวดตาแน่นอน หนีมาพิมพ์งานเครื่องใหญ่อยู่บ่อยๆ

ดูหนังจะเอามันส?ก็ต่อจอนอก (ของตัว 14")

ยืนยันครับว่า Subnotebook ทำให้คุณมีความสุขได้

แต่อย่าลืมค่ CD Ex และอุปกรณ์พ่วงอื่นๆนะครับ (ทุกวันนี้ผมใช้ SD Card เป็นตัวแบคอัพ Xpและ Office ส่วนที่เหลือลงผ่าน Flash Drive) รวมๆแล้วอาจจะเเพงกว่าที่คิดนะครับ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่อยากได้ครับ

ปล.ถ้าไม่นับน้อง Eee 900 ผมว่า น้องวรรณของเอเซอร์สวยดีนะ

โพสเมื่อ : 6/7/2008 15:49
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มือใหม่
25/6/2008 17:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ถ้าน้อง oOkritt มีคอมอยู่แล้วพี่ว่าไม่น่ามีปัญหา ก็ใช้ netbook เป็นเครื่องเสริมไ้ด้ แต่ถ้าที่บ้านไม่มีคอมเลยก็ค่อนข้างลำบากหน่อย ยังไงก็อยากให้ลองดูลองสัมผัสเครื่องจริงๆ ก่อนนะคะว่าเรารับขนาด, spec ของมันได้มั้ย แล้วก็ถ้าต้องใช้พวก cd, dvd drive หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นบ่อยๆ ซื้อ notebook จะสะดวกกว่าทั้งตอนใช้งานและตอนแบก

ไหนๆ ก็อยากได้อยู่แล้วก็ลองซื้อมาใช้ดูเลยค่ะ ถ้าไม่ชอบจริงๆ ก็ขายต่อ ปกติก็ขายไม่ยาก ส่วนต่างของราคาก็ถือว่าเป็นราคาของการลองใช้งาน เป็นประสบการณ์

พี่ใช้ eee 701 อยู่ ก็มีความสุขดีนะ เปิดใช้งานแทบทุกวันเลย ตอนนี้เครื่องคอมที่ทำงานเสียพี่ก็ใช้เครื่องนี้พิมพ์รายงานใน excel พี่นิ้วเล็กก็เลยพอจะพิมพ์สัมผัสได้ นอกนั้นก็เล่นเน็ด แล้วก็มี download โปรแกรมฟรีมาลองเล่น วันๆ นึงอยู่หน้าเครื่องประมาณ 5-6 ชม. พี่ก็รับได้นะ แบบว่าใจมันอยากใช้น่ะ

โพสเมื่อ : 6/7/2008 22:30

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ลี่เหว่ย เขียนว่า:
ถ้าน้อง oOkritt มีคอมอยู่แล้วพี่ว่าไม่น่ามีปัญหา ก็ใช้ netbook เป็นเครื่องเสริมไ้ด้ แต่ถ้าที่บ้านไม่มีคอมเลยก็ค่อนข้างลำบากหน่อย ยังไงก็อยากให้ลองดูลองสัมผัสเครื่องจริงๆ ก่อนนะคะว่าเรารับขนาด, spec ของมันได้มั้ย แล้วก็ถ้าต้องใช้พวก cd, dvd drive หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นบ่อยๆ ซื้อ notebook จะสะดวกกว่าทั้งตอนใช้งานและตอนแบก

ไหนๆ ก็อยากได้อยู่แล้วก็ลองซื้อมาใช้ดูเลยค่ะ ถ้าไม่ชอบจริงๆ ก็ขายต่อ ปกติก็ขายไม่ยาก ส่วนต่างของราคาก็ถือว่าเป็นราคาของการลองใช้งาน เป็นประสบการณ์

พี่ใช้ eee 701 อยู่ ก็มีความสุขดีนะ เปิดใช้งานแทบทุกวันเลย ตอนนี้เครื่องคอมที่ทำงานเสียพี่ก็ใช้เครื่องนี้พิมพ์รายงานใน excel พี่นิ้วเล็กก็เลยพอจะพิมพ์สัมผัสได้ นอกนั้นก็เล่นเน็ด แล้วก็มี download โปรแกรมฟรีมาลองเล่น วันๆ นึงอยู่หน้าเครื่องประมาณ 5-6 ชม. พี่ก็รับได้นะ แบบว่าใจมันอยากใช้น่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ผมมี pc หลักอยู่ที่บ้านแล้วครับ ส่วนที่จะซี้อเพิ่มนี่เน้นไช้งาน
นอกสถานที่อย่างเดียวเลยครับ ตอนนี้เห็นมีคนซี้อ วรรณ มาหลายตัวแล้ว
กำลังรออ่านรีวิวเพี่อทำการตัดสินใจครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 8:36

[ค้นหา ขั้นสูง]