เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

WAKARIMASHITA - เข้าใจแล้วค่ะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะ
พอดีป้าเอมนึกได้ว่า มีสำนวนภาษาญี่ปุ่นที่เป็นคำมาตรฐาน น่าจะต้องสอนเอาไว้อีกหลายคำ เลยเอามานำเสนอค่ะ
เริ่มคำต่อไปนี้ ขอบอกให้ว่า ท่องให้ขึ้นใจ เพราะใช้กันตลอดเวลา

วา-คา-ริ-มา-ชิ-ตะ

wa-ka-ri-ma-shi-ta

คำว่า"วา-คา-ริ-มา-ชิ-ตะ"แปลว่า"เข้าใจแล้วค่ะ/ครับ" เป็นสำนวนที่ใช้ในการตอบรับมาตรฐานเลยนะ
รูปแบบนี้เป็นแบบสุภาพ ก็เลยจะยา--วไปนิดส์นึง ถ้าเป็นรูปธรรมดาทั่วไป คุยกับคนกันเอง เพื่อนพ้อง
ก็บอกสั้นๆว่า...

วา-คัต-ตะ

wa-kat-ta

ง่ายกว่าตั้งเยอะใช่มั้ยล่ะ คำนี้นะ จำง่ายมาก ขนาดป้าเอมสอนลูกสาวน้องเอมี่ แป๊ปเดียวยังจำได้แล้วเลย

อ่านพร้อมๆกันดูนะคะ
วา-คา-ริ-มา-ชิ-ตะ
เก่งมากค่ะ

ขอบอกว่า เป็นคำที่ใช้ตอบรับแบบครอบจักรวาล โดยมาเวลาได้รับคำสั่ง ได้รับคำอธิบาย
เราก็จะตอบรับโดยใช้วา-คา-ริ-มา-ชิ-ตะ นี่แล่ะ
ตามสไตล์ป้าเอม คำว่า วา-คัต-ตะ นะ ถ้าเป็นภาษาไทยแบบชาวบ้านๆ ก็คงต้องแปลว่า รู้แล้วค่ะ/ครับ ไงคะ

แต่ถ้าพูดให้เพอร์เฟ็คเลย ต้องเติม "ไห้"?はい (ค่ะ/ครับ) ก่อนข้างหน้า

ไห้ วาคาริมาชิตะ
ไห้ วาคัตตะ

รับรองญี่ปุ่นต้องอึ้งและปลื้มเรามากๆค่ะ อิอิ

โพสเมื่อ : 26/8/2007 12:46

Re: WAKARIMASHITA - เข้าใจแล้วค่ะ/ครับ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ป้าเอม: แหม อร เธอน่ะ สวยวันสวยคืน สวยขึ้นทุกวันเลยนะ สวยให้ได้เรื่อยๆ อย่างนี้ต่อไป สวยอย่าหยุดนะเธอ
ป้าอร: ไห้ วาคาริมาชิตะ

โพสเมื่อ : 28/8/2007 20:18

Re: WAKARIMASHITA - เข้าใจแล้วค่ะ/ครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:
Ornchan เขียนว่า: ป้าเอม: แหม อร เธอน่ะ สวยวันสวยคืน สวยขึ้นทุกวันเลยนะ สวยให้ได้เรื่อยๆ อย่างนี้ต่อไป สวยอย่าหยุดนะเธอ ป้าอร: ไห้ วาคาริมาชิตะ

อุ๊โซ่!!!

*แวะไปทบทวนคำนี้ได้ที่ http://www.trendypda.com/modules/newb ... .php?topic_id=22&forum=10

โพสเมื่อ : 29/8/2007 10:04

[ค้นหา ขั้นสูง]