เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Tip To Day for WinXP >>Service ไหนบ้างที่ปิดได้<< (แก้ไขเพิ่มเติมรายละเอียดแร้วจร้า)
มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
บทความนี้เป็นเพียงการแนะนำ ถ้าท่านใดไม่แน่ใจก็สามารถตั้งเป็น แมนนวลได้
เพื่อจะได้ประหยัดหน่วยความจำ ของน้องอีซักหน่อย(แก้ไขเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจ)
# Alerter: ตัวนี้เอาไว้แสดงคำเตือนจากผู้ดูแลระบบ สำหรับผู้ใช้ตามบ้านที่
ไม่มีวงแลนก็สามารถปิดได้เลยครับ
# Application Layer Gateway Service: ตัวนี้สนับสนุนปลั๊กอิน 3rd party
สำหรับ Internet Connection Sharing (ICS) และ Internet Connection
Firewall (ICF) ถ้าท่านใดไม่ได้ใช้ ไฟวอลของวินโดว และ ไม่ได้ใช้ Internet
Sharing ก็สามารถปิดได้เรยคับ
# Application Management: สำหรับตัวนี้เป็นการอนุญาติให้ติดตั้ง
โปรแกรมต่างๆ ได้ผ่าน Add/Remove การปิดเซอวิสตัวนี้สามารถป้องกัน
การแก้ไขหรือลบโปรแกรมบางตัวได้ ให้เปลี่ยนเป็น Manual แร้วกันครับ
#Ati HotKey Poller: ทำให้ท่าน สามารถใช้งานชุด Ati HotKey ได้ ส่วนของ
น้องอี ไม่มี ATI เกี่ยวข้อง ปิดได้เรยครับ
# Automatic Updates: Service สำหรับ Windows Update ครับ ไม่ควรปิด
นอกเสียจากว่าคุณจะใช้วิธีการอัพเดตแบบ Offline อย่างโปรแกรม AutoPatcher
แทนครับ (ของผมปิดเพราะรำคาญมันโหลดอยู่ได้ เครื่องอืด)
#Background Intelligent Transfer Service: ใช้แบนด์วิดธ์ที่ว่างอยู่ในการ
ถ่ายโอนข้อมูล สำหรับท่านที่ปิด Automatic Updates สามารถปิดเซอวิสนี้ได้ครับ
ถ้าไม่แน่ใจก้อ ตั้งเป็น แมนนวล ก่อนได้
# ClipBook: เป็นตัวยินยอมให้คุณสามารถ ตัด คัดลอก วาง จาก คลิปบอร์ด ผ่าน
ทางเครื่องอื่นๆ ได้ ส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ปิดได้เลยครับ
# Computer Browser: สำหรับจัดการและแสดงรายการเครื่องคอมฯ ทั้งหมด
ในเครือข่าย ปิดได้ครับเพราะไม่จำเป็นสำหรับเครื่องตามบ้านที่ไม่มีวงแลน
# Cryptographic Services: ตัวนี้เป็นตัวเตรียมเซอวิส 3 ตัว ให้เปลี่ยนเป็น
ออโต้ แล้วกันครับ
# Distributed Link Tracking Client: ใช้ดูแลการเชื่อมโยงไฟล์ NTFS ระหว่างเครื่อง ในโดเมนเดียวกัน เช่นคุณสร้าง Shortcut จากเครื่องหนึ่ง แล้วย้าย
ไฟล์จริงไปอีกเครื่อง เซอวิสนี้ก็จะเปลี่ยน Shortcut ให้สามารถเรียกใช้งานได้อย่าง
ถูกต้อง จึงไม่จำเป็นสำหรับเครื่องที่ไม่มีวงแลน ปิดได้เลยครับ
# Distributed Transaction Coordinator: ตั้งค่าไว้เป็น Manual
# Error Reporting Service: ไว้สำหรับรายงานความผิดพลาดของโปรแกรม
ที่เกิดขึ้นให้กับ MicroSoft ปิดไปได้เลยครับ
# Fast User Switching Compatibility: มีไว้สำหรับการสลับการทำงานของ
User โดยไม่ต้อง Logout ก่อน ถ้าคุณมีหรือใช้แค่ User เดียวอยู่แล้ว
ก็ปิดไปได้เลยครับ
# FTP Publishing: ถ้าไม่ได้ใช้ FTP ก็ปิดได้เลยครับ
# Help and Support: ถ้าคุณไม่เคยใช้ Help ของ Windows เลย
(ซึ่งส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใช้) ปิดไปเลยดีกว่าครับ
# HTTP SSL: ตั้งไว้เป็น Manual ครับ เผื่อต้องใช้เวลาเข้าเว็บที่มี Secure
Login อย่างเว็บ E-Banking
# Human Interface Device Access: ถ้าคุณไม่ได้ใช้ Hot-key หรือ
remote system ก็ปิดไปก็ได้ครับ
# IMAPI CD-Burning COM Service: สำหรับใช้บันทึกข้อมูลลงแผ่นซีดีผ่าน
Windows Explorer หากใช้โปรแกรมอื่นอยู่ก็สามารถปิดเซอวิสนี้ได้เลยครับ
# Indexing Service: สำหรับทำ Index ในการค้นหาข้อมูลในเครื่องได้รวดเร็ว
ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้ใช้ฟังก์ชันค้นหาของวินโดวส์เลย ก็ปิดมันไปได้เลยครับ
# IPSEC Services: สำหรับจัดการด้านความปลอดภัยเกี่ยวกับ IP ตั้งไว้เป็น Manual ดีกว่า
# Machine Debug Manager: ใช้สำหรับการแก้ไขบัคต่างๆ ถ้าคุณไม่ต้องการ
ข้อความแจ้งว่า Do u wish to debug? ก็ปิดได้เลยครับ
#Messenger: สำหรับการส่งข้อมูลพวก Alerter หรือข้อความต่างๆ ระหว่างเครื่อง
ลูกกับเซิร์ฟเวอร์ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ MSN แต่อย่างใด สามารถปิดได้เลยครับ
# MS Software Shadow Copy Provider: สำหรับสร้างสำเนาของ
โปรแกรมต่างๆในเบื้องหลัง อันนี้ตั้งค่าให้เป็น Manual ครับ
# Net Logon: อันนี้ปิดได้เลยครับถ้าไม่ได้เชื่อมต่อระบบเครือข่าย
# NetMeeting Remote Desktop Sharing: สำหรับอนุญาติให้ผู้ใช้
ที่กำหนดสามารถเรืยกเข้าถึงเครื่องได้ ผู้ใช้ทั่วไปที่ไม่ได้ใช้ Remote Desktop
อยู่แล้วก็ปิด Service นี้ไปได้เลยครับ เพราะการเปิดเซอวิสนี้อาจโดนแฮคได้ง่ายๆ
# Network Provisioning Service: ถ้าไม่ได้เชื่อมต่อกับเครือข่าย
ก็ปิดอีกเหมือนกัน
# NT LM Security Support Provider: ปิดไปได้อีก 1 ตัวเลยครับ
# NVIDIA Display Driver Service: สำหรับคนใช้การ์ดจอ nVidia แล้วไม่ได้เปิดใช้ nVidia Desktop ก็ปิดดีกว่าครับ
# Office Source Engine: ตัวนี้ปิดไปได้อีกเหมือนกัน ใช้ในกรณีที่ MS Office ของคุณมีปัญหาแล้วต้องการซ่อมแซมไฟล์ระบบ ซึ่งคุณสามารถใช้แผ่น CD ติดตั้งที่มีอยู่มาแทนได้อยู่แล้ว
#Performance Logs and Alerts: สำหรับเก็บข้อมูลประสิทธิภาพของเครื่องไว้
ในรูปแบบ log ไฟล์ ตัวนี้ก็ปิดได้ครับ
# Portable Media Serial Number Service: เกี่ยวกับหมายเลข Serial
ของ เครื่องเล่นพกพาที่เชื่อมต่อกับเครื่องคอมฯ แต่ในปัจจุบันยังไม่พบเครื่องเล่น
ใดที่ต้องเรียกใช้เซอวิสตัวนี้ ปิดได้เลยครับ
# Print Spooler: ถ้าคุณไม่ได้มีพรินเตอร์ก็ปิดไปได้ แต่ไม่แนะนำเพราะเวลาใช้
โปรแกรมเอกสาร จะไม่สามารถเรียกดูหน้าตาก่้อนพิมพ์ได้
# Protected Storage: สำหรับจัดเตรียมการป้องกันข้อมูลที่สำคัญ จากการเข้าถึงโดยไม่ได้รับการอนุญาติ ควรตั้งเป็น ออโต้ ไว้เพื่อความปลอดภัยครับ
#QoS RSVP: สำหรับกันแบนด์วิดธ์ของระบบไว้เพื่อแบ่งใช้ในโปรแกรมต่างๆกัน
สามารถปิดเซอวิสนี้ได้ เพื่อเพิ่มความเร็วเน็ต
# Remote Desktop Help Session Manager: สำหรับจัดการและควบคุม
ความช่วยเหลือผ่าน Remote Assistance อันนี้ก็ปิดได้ครับ
# Remote Procedure Call Locator: อันนี้ให้ตั้งไว้เป็น Manual ครับ
# Remote Registry: สำหรับให้ผู้อื่นสามารถเข้ามาแก้ไข ไฟล์ Regis ได้จาก
การเชื่อมต่อระยะไกล ควรจะปิดเป็นอย่างยิ่งครับ
# Routing and Remote Access: อันนี้ให้ตั้งเป็น Manual ครับ
# Secondary Logon: สำหรับเปิดตัวเลือก Run as... เมื่อคลิ๊กขวา
สามารถปิดไปได้เลยครับถ้าไม่ได้ใช้
# Security Accounts Manager: ถ้าใช้งาน gpedit.msc จำเป็นต้องตั้งค่า
ไว้เพื่อให้การตั้งค่ามีผลบังคับ ปรับเป็น ออโต้ สำหรับของ win home จะไม่มีคำสั่ง
ดังกล่าว ดังนั้นก็สามารถที่จะปิดได้ครับ
# Server: สำหรับแชร์ไฟล์ เครื่องพิมพ์ถ้าคุณไม่ได้ต่อกับเครือข่าย
ก็ปิดไปอีกตัวหนึ่งครับ
# Smart Card: ไม่มีค่อยมีใครใช้ Smart Card กับเครื่องที่บ้านใช่ไหมครับ ดังนั้นปิดไปเถอะ
# SSDP Discovery Service: ใช้สำหรับรองรับอุปกรณ์เครือข่ายแบบ UPnP ดังนั้นไม่มีก็ปิดครับ
#System Event Notification: สำหรับเก็บเหตุการ์ณต่างๆของระบบ ปิดได้ครับ
# Task Scheduler: ถ้าคุณไม่ได้ตั้งการทำงานอะไรไว้ที่ Task Scheduler อย่างสแกนดิสก์ หรือจัดเรียงข้อมูลก็ปิดครับ
# TCP/IP NetBIOS Helper: สำหรับสนับสนุน Netbios (NetBT) และ WINS
หากไม่ได้ใช้ ทั้งสองตัวดังกล่าว สามารถปิดได้เลยครับ
# Telnet: สำหรับอนุญาติให้ผู้้ใช้อื่น สามารถล๊อคอินเข้าเครื่องและควบคุมเครื่อง
ได้จากระยะไกล ไม่มีใน XP Home ปิดได้ครับตัวนี้
# Terminal Services: ถ้าคุณไม่ใช้ Remote Desktop ก็ปิดไปอีกเหมือนกัน
# Uninterrupted Power Supply: ปิดไปได้เลยครับถ้าคุณไม่ได้ต่อ UPS เข้ากับคอมพิวเตอร์ผ่าน COM Port
# Universal Plug and Play Device Host: สำหรับสนับสนุน อุปกรณ์
Universal Plug and Play อันนี้ปิดไม่ได้ครับ
# Volume Shadow Copy: สำหรับทำ backup ปิดไปได้เลยครับถ้าคุณไม่ได้
ใช้ System Restore ของวินโดวส์
# Windows Firewall/Internet Connection Sharing (ICS): อันนี้จะเปิดไว้ก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณมีซอฟต์แวร์ไฟร์วอลล์อยู่แล้วมันจะซ้ำซ้อนกันเล็กน้อย ดังนั้นปิดดีกว่า (ถ้าคุณมีซอฟต์แวร์ไฟร์วอลล์นะ)
# Windows Image Acquisition (WIA): ใช้สำหรับดึงภาพออกจากกล้องดิจิตอลและสแกนเนอร์ ปิดถ้าไม่ได้ใช้
# Windows Media Connect: ถ้าคุณไม่ได้มีเครื่องเล่น MP3 ที่รองรับการ Sync ข้อมูลกับ WMP ได้ก็ปิดไปได้เลยครับ
# Windows Media Connect (WMC) Helper: ปิดตัวนี้ด้วยครับ มันสัมพันธ์กับตัวข้างบน
# Windows Time: ถ้าไม่ได้ใช้ระบบตั้งเวลากับ Server ก็ไม่ต้องใช้ครับ
# Windows Messenger: ถ้าคุณไม่ได้ใช้ Windows Messenger (ไม่ใช่ MSN Messenger หรือ Windows Live Messenger นะครับ) ก็รีบปิดไปเลยครับ เพราะมันกินแรมเยอะมาก

ที่มาข้อมูล www.masternewmedia.org + PC Today

โพสเมื่อ : 8/7/2008 0:13

แก้ไขโดย ~eEe~ เมื่อเวลา 21/2/2009 15:01:17
แก้ไขโดย ~eEe~ เมื่อเวลา 22/2/2009 20:00:46
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Trip To Day >>Service ไหนบ้างที่ปิดได้<<
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ข้อควรระวัง

การแก้ไขการตั้งค่า Service ถือว่าเป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงสูงครับ ถ้าคุณปิด Service ที่สำคัญกับระบบอาจจะทำให้การทำงานบางอย่างไม่สามารถทำงานได้หร ือส่งผลเสียหายต่อระบบ ดังนั้นควรอ่านรายละเอียดของ Service แต่ละตัวให้ดีเสียก่อน และถ้าไม่แน่ใจจริงๆ ก็อย่างไปปรับมัน หรือปรับเป็น Manual แทนที่ปิด เพื่อลดความเสี่ยงลง
เช่น
# Print Spooler: ถ้าคุณไม่ได้มีพรินเตอร์ก็ปิดไปได้อีกแล้ว

ตัวนี้หากปิดไป จะไม่สามารถใช้คำสั่ง "ตัวอย่างก่อนพิมพ์" หรือ "Print Preview" ในพวก word หรือ excell ได้ เวลาจะจัดหน้าก้อลำบากหน่อยละ

เอ รู้จะโพสผิดฟอร์มแหะ

โพสเมื่อ : 8/7/2008 0:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Trip To Day >>Service ไหนบ้างที่ปิดได้<<
มือสมัครเล่น
26/6/2008 14:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้

โพสเมื่อ : 8/7/2008 7:19

Re: Tip To Day >>Service ไหนบ้างที่ปิดได้<<
มือสมัครเล่น
12/3/2008 22:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายวัน มีความรู้ใหม่ๆให้อ่านเต็มเลย

ขอบคุณมากนะครับ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 5:35

Re: Tip To Day >>Service ไหนบ้างที่ปิดได้<< For Win XP
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
แก้ไขเพิ่มเติมรายละเอียดให้ แร้วนะครับ สำหรับเซอวิสที่สำคัญๆ

โพสเมื่อ : 21/2/2009 15:02

[ค้นหา ขั้นสูง]