เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สนใจ msi wind แต่ไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อนี้เลยครับ
มือใหม่
21/6/2008 23:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
สนใจอยากได้เหมือนกันครับแต่อยากทราบความเห็นเพื่อนๆครับว่ายี่ห้อนี้มีข้อ ดี/ไม่ดี ยังไงครับ เช่น วัสดุ ประกัน การบริการหลังการขาย ความสะดวกกรณีอยู่ต่างจังหวัด ... (ไม่เคยได้ยินชื่อยี่ห้อจริงๆครับ)

โพสเมื่อ : 12/7/2008 4:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนใจ msi wind แต่ไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อนี้เลยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
อ้างถึง:

coolboy เขียนว่า:
สนใจอยากได้เหมือนกันครับแต่อยากทราบความเห็นเพื่อนๆครับว่ายี่ห้อนี้มีข้อ ดี/ไม่ดี ยังไงครับ เช่น วัสดุ ประกัน การบริการหลังการขาย ความสะดวกกรณีอยู่ต่างจังหวัด ... (ไม่เคยได้ยินชื่อยี่ห้อจริงๆครับ)

MSI ก็ผลิตพวก Mainboard และ Card ต่าง ๆ ในคอมพิวเตอร์อ่ะครับ ถามว่าผลิตมานานไหม ผมก็ว่านานมากแล้วนะ ไม่รู้กี่ปีแล้ว เพราะสมัยก่อนก็เดินพันธ์ทิพบ่อยก็เห็นพวก ASUS MSI GIGABYTE ASROCK ECSบ่อย ๆ คงจะมาไล่เลียกันนะ แต่ไม่รู้ใครมาก่อนมาหลังกันแน่ สรุปว่าไม่ใช่บริษัทพึ่งเปิดใหม่ และบริษัทเหล่านี้เป็นบริษัทขนาดใหญ่ทั้งนั้นที่เข้ามาทำตลาดภายในประเทศไทย

ค่ายที่ทำ Mainboard และ Card ต่างๆ ในคอมพิวเตอร์ ก็ถือว่าตัวเองมีส่วนประกอบต่างๆ ภายในคอมพิวเตอร์อยู่ในมือแล้ว ถ้าจะเพิ่มสายการผลิตNotebook ก็สามารถทำได้ไม่ยาก และยังจะได้ต้นทุนที่ต่ำกว่าผู้ผลิตรายอื่นอีกด้วย ถึงแม้ว่าชื่อเสียงยังจะไม่คุ้นหูเหมือนอย่าง IBM HP ACER DELL SONY MAC แต่ด้วยการตั้งราคาที่ถูกกว่าหรือดีไซด์ที่สวยกว่าหรืออะไรก็แล้วแต่ที่แตกต่างจากค่ายเดิมๆ ที่มีอยู่ ก็อาจทำให้ติดตลาดได้ไม่ยากเย็นนัก ที่เห็นตอนนี้ ก็มี ASUS MSI ECS GIGABYTE ที่ทำตลาด Notebook มาบ้างแล้ว

สำหรับ Wind NB ผมว่าวัสดุที่ใช้อยู่ในเกณ์ดีนะครับ
ข้อดี คือ ประสิทธิภาพและความคุ้มค่าครับ ด้วยจำนวนเงินเท่านี้กับประสิทธิภาพที่ได้ถือว่าคุ้มค่ามากครับ

ส่วนประกันและบริการหลังการขายไม่รู้เหมือนกันครับ และไม่รู้ว่าจะจัดเป็น
ข้อดีหรือข้อเสียด้วยสิครับ เพราะพึ่งเคยซื้อสินค้าจากค่ายนี้เป็นชิ้นแรกครับ
คงต้องดูต่อไปละครับว่าจะว่างไว้ในส่วนของข้อดีหรือข้อเสียดี

โพสเมื่อ : 12/7/2008 11:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนใจ msi wind แต่ไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อนี้เลยครับ
มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
เป็นบริษัทผลิต mainboard ใหญ่เป็นอันดับ 3 ของโลกครับ
อันดับ 1 ไม่ก็ 2 คือ Asus (อีกอันดับคืออะไรก็ไม่รู้)

เพราะฉะนั้นมันน่าจะมีเหตุผลเพียงพอต่อการซื้อมันแล้วล่ะ เพราะนอกจาก asus ก็มี msi นี่แหละ ที่ผลิตเมนบอร์ดเอง

ส่วนเรื่องประกัน ไม่ทราบเช่นกันครับ น่าจะขึ้นอยู่กับ distributor ของประเทศไทยอ่ะ

โพสเมื่อ : 12/7/2008 12:36

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อันดับ 1.ASUS 2.Gigabyte 3.MSI อันที่ 3 ไม่แน่ใจ แต่ที่ 1 กับ 2 นี่จริงแท้แน่นอน

โพสเมื่อ : 12/7/2008 12:39
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
MSI OK ครับ mainboard Pentium III ที่ผมใช้อยู่ตั้งแต่ Pentium III ออกก็ MSI (ตอนนั้น PC-PU หรือ PC-CU ที่อยู่ข้างๆ Platinum fortune นี่แหละครับ) เป็น ตัวแทนจำหน่าย ปัจจุบันไม่ทราบว่าใคร

โพสเมื่อ : 12/7/2008 12:44

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
Founded in 1986, MSI strives to design and manufacture superior technology and innovative products, while offering outstanding customer service. The company's expansive range of product lines includes mainboards, graphic cards, servers/workstations, laptops, barebones, IPCs, multimedia products, CE devices and networking devices. MSI is ranked among the world's top 3 motherboard manufacturers and is one of the top 5 server manufacturers.

ลองดูกระทู้นี้สิ http://forums.msiwind.net/general-dis ... factory-updated-t493.html
โรงงานผลิต notebook ของ msi

ปล ไม่ได้เชียร์ msi นะ เคยใช้ barebone อันเดียวเอง, ปกติใช้แต่ asus แต่สำหรับ msi wind ต้องซื้อให้ได้

โพสเมื่อ : 12/7/2008 12:51

[ค้นหา ขั้นสูง]