เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

เปรียบเทียบ Aspire One กับ HP mini 1.0ghz
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
Open in new window

พอดีผมซื้อมันมาทั้งสองตัวเลยครับเพราะลังเล แบบว่าร้กพี่เสีนดายน้องครับ หลังจากทดลองเล่นมาได้ 1 วัน ได้ผลเบี้องต้นดังนี้ครับ

อัพเดทใหม่หลังใช้งานครบ 7 วันนะครับ

Aspire One
CPU Intel Atom 1.6ghz
Ram 1.5gb
SDHC 8gb
Window XPComindy mini V3 hotfix ตามคุณ Wichy และ ได้อณุเคราะห์ลิ้งค์โหลดจากคุณ Dube60
Office 2003 (เฉพาะ Word และ Excel)
ลงโปรแกรม NOD32 V2.7 และ VLC
Format เป็น FAT32 ตามคุณ kimjuon
ปิด pagefile ตามคุณ Wichy + SnowBEE
ทำ Defragment ตามคุณ 007WAT

HP Mini
CPU VIA C7-M 1.0ghz
Ram 2 gb
Window XP sp2 ตัวเต็ม
Office 2003 ตัวเต็ม
ลงโปรแกรม NOD 32 V2.7
ปิด pagefile แต่ไม่ได้ทำ Defragment

เอาข้อดีของแต่ละเครื่องที่ผมพบแล้วกันนะครับ
Aspire One
1) เบากว่า และ ถือถนัดกว่า Mini ครับ แต่อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับเพราะผมว่าเจ้า mini มันลื่น ๆ (แล้วแอบชอบหน้าตาของน้องวรรณสีขามมากกว่า )
2) Keyboard กดถนัดมือการตอบสนองให้ความรู้สึกดีกว่า Mini ครับ โดยเฉพาะเจ้า Mini จะไม่ค่อยรู้สึกถึงติ่งตรงปุ่ม F กับ J ครับ พิมพ์งานบางครั้งต้องเหลือบมามองปุ่ม ในขณะที่น้องวรรณไม่ต้องมองเลย
3) เครื่องไม่ร้อนครับ อย่างมากแค่อุ่น ๆ ในขณะที่ Mini ซึ่งเป็น SATA มันร้อนกว่าครับ ใช้หนัก ๆ นี่เอาไว้บนตักจะรู้สึกรำคาญเลยครับ
4) แบตอึดกว่า Mini ครับ ผมอยู่ได้ประมาณ 3 ชั่วโมง ส่วน Mini ได้ 2 ชั่วโมงนิดหน่อย
5) หน้าจอดูสบายตากว่า และ สีสันสวย สว่างกว่า เจ้า mini (เดี๋ยวขอลองหาวิธีปรับสีให้ mini อีกทีนะครับ)
6) ข่องเสียบสายชาร์ตอยู่ด้านซ้ายทำให้ทำงานขณะเสียบสายไปด้วยคล่องตัวกว่า ไม่เกะกะ ส่วนของน้องมินนี่อยู่ฝั่งเดียวกับ mouse ครับ รกไปนิดนึง
7) ขนาดเล็กว่าน้องมินนี่โดยหากเอานัองวรรณมาขี่หลังเจ้ามินนี่ ความยาวของน้องมินนี่จะยาวกว่าประมาณเกือบ 2 ซม (ความกว้างในที่นี้หมายถึงด้านข้างส่วนที่มี usb port ต่าง ๆ นะครับ ส่วนความยาวก็ตรงที่มันหันหน้าหาเรานี่แหละ)
8) ไฟ LED บอกสถานะดูง่ายกว่าเพราะเรียงกันเป็นแถว ส่วนน้องมินนี่เอาไปไว้ด้านข้าง และ กระจายไปรอบเครื่อง โดยเฉพาะไฟบอกสถานะการชาร์ตที่ไปอยู่ด้านข้างตรงรูเสียบสายเลย ทำให้ต้องตะแคงมอง

HP Mini
1) Boot เครื่องจนกระทั้งเข้าหน้าจอ และ พร้อมใช้งานจริง ๆ แบบว่ากดปุ่มแล้วทำงานได้เลย เร็วกว่าน้องวรรณ (หมายถึงพร้อมใช้งานจริง ๆ นะครับไม่ใช่แค่เข้าหน้า desktop เฉยๆ)
2) เปิดโปรแกรม และ เข้าถึงเอกสารต่าง ๆ ได้เร็วกว่าน้องวรรณ สักวิ สองวิ น้องวรรณจะช้าเฉพาะเรียกครั้งแรกเท่านั้นนะครับ พอเรียกเสร็จก็ลื่นปรื๊ด ๆ พอ ๆ กับเจ้า mini นั่นแหละครับ
แก้ไขเพิ่มเติมนะครับ หลังจากปิด pagefile ของน้อง mini แล้วเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
3) เรียกโปรแกรมพร้อม ๆ กันหลาย ๆ ตัวพร้อมใช้ VLC ดูหนังไฟล์ MP4 H.264 ขนาด 600MB ก็ยังไม่มีปัญหา แต่น้องวรรณมีอึ้งไปนิดนึงครับ แต่นิดเดียวจริง ๆ ไม่ซีเรียสและเป็นแค่ครั้งเดียวเอง
4) วัสดุดีกว่ามากกกก แบบไม่ต้องพูดถึงครับ น้องวรรณอายุ 3 วันของผมตรงขอบหน้าจอดำ ๆ มีขนแมวแล้วครับ ในขณะที่น้องมินนี่วัสดุเป็นแมกนีเซียมแข็งแรงทนทานกว่า และ เกิดรอยต่าง ๆ ได้ยากมากครับ งานประกอบ HP นั้นดีกว่า Acer อยู่แล้วครับ Touchpad ควบคุมง่ายกว่า และปุ่มซ้าย-ขวาของ touchpad กดดีกว่าครับ (ย้ำว่าดีกว่าน้องวรรณนะครับ ไม่ใช่ของน้องวรรณไม่ดีนะครับ)
5) หน้าจอแสดงผลได้ละเอียดกว่าน้องวรรณ รูปต่าง ๆ และ เวลาดูหนังจะออกมาสวยกว่า ถ้าคนเล่น ppc มาก่อนก็ให้นึกถึงหน้าจอ QVGA เทียบกับ VGA นั่นแหละครับ ใช่เลย
6) เมื่อลง touchpad driver แล้วจะมี funciton scroll บน touchpad ได้ ส่วนน้องวรรณไม่มีครับ
7) ระบบเสียงดีกว่าเพราะลำโพงคู่อยู่ข้างจอเลย และหลังจากที่ลง patch และ audio driver for Vista ไปแล้ว ระบบเสียงนี่สุด ๆ ไปเลยครับ
8) Keyboard ทีใหญ่เกือบเท่าขนาดมาตรฐานทำให้พิมพ์งานได้ง่ายกว่า คำผิดน้อยกว่าเยอะครับ ถ้าพิมพ์นาน ๆ รู้สึกเลยครับว่าน้องวรรณจะปวดมือนิดหน่อยเพราะเกร็ง กลัวพิมพ์ผิด แต่ถ้าจะให้ดีหาอะไรมาแปะตรง key F กับ J ให้มันนูน ๆ หน่อยจะ Perfect มากมาย (คนเรียนพิมพ์ดีดมารู้ดีครับ)

ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อนนะครับ แต่ขอย้ำว่าทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว วัดจากความรู้สึกที่สัมผัสได้ล้วน ๆ ไม่ได้เป็นการทดสอบที่มีการควบคุมกฏเกณฑ์ใด ๆ ทั้งสิ้น ลองสนุก ๆ และนำมาแบ่งปันกันเผื่อมียังไม่รักพี่เสียดายน้องจะได้เป็นเหมือนผม อิ อิ อิ

ถ้ามีเพิ่มเติมจะมาบอกกันนะครับ หรือ เพื่อน ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ก็มาแชร์กันนะครับ

โพสเมื่อ : 12/7/2008 18:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปรียบเทียบ Aspire One กับ HP mini 1.0ghz
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
นับถือคุณ xenon_art จริงๆ รักพี่เสียดายน้องก็เลยเอาทั้งพี่ทั้งน้อง อิอิ (เป็นพญาเทครัวป่าวเนี่ย) เดี๋ยวน้องวินมาก็คงรับน้องวินไว้อีกคนป่าวเนี่ย อิอิ

ถ้าไม่พูดถึงเรื่องประสิทธิภาพแล้ว ในความคิดผมที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือขนาด, ความจุ, น้ำหนัก และราคา

ถ้าพูดถึงสังคมคนเล่น แล้ว ผมคิดว่าคนเล่นน้องวรรณจะเยอะกว่า ทำให้มีข้อมูลมาแชร์กันเยอะกว่า เพราะถ้าราคาเปิดตัวน้องมินนี่ไม่สูงขนาดนี้ ผมก็คงสอยไปนานแล้ว แบบว่าสินสอดไม่ถึง

ปล. ถ่ายรูปคู่มาให้ยลโฉมหน่อยก็ดีนะครับ

โพสเมื่อ : 12/7/2008 18:24

Re: เปรียบเทียบ Aspire One กับ HP mini 1.0ghz
กลุ่ม:
สมาชิก
เห็นด้วยครับว่าเทียบยากระหว่างสองตัวเพราะมันคนละแบบกัน และ เชื่อว่าน้องวรณคงจะมีคนเล่นมากกว่า และ คงจะมีเทคนิคดี ๆ เพิ่มเติมอีกมากมายในอนาคต

โพสเมื่อ : 12/7/2008 22:08
Transfer the post to other applications Transfer

12/5/2008 15:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ขอบคุณคุณอาทมากครับ เสียดายมาอ่านกระทู้นี้ช้าไป

ผมก็ลังเลสองตัวนี้เหมือนกันสรุปได้น้องวรรณมาสองตัว(ของผมกับเพื่อน) ทั้งที่ตอนแรกก็ว่าจะเอา Mini แทนเหมือนกันเพราะ HDD ใหญ่กว่า แต่กลัวว่าใช้ CPU VIA จะช้ากว่า ที่ไหนได้ดันเร็วกว่าซะนี่ ^^

โพสเมื่อ : 12/7/2008 22:23

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kimjuon เขียนว่า:
นับถือคุณ xenon_art จริงๆ รักพี่เสียดายน้องก็เลยเอาทั้งพี่ทั้งน้อง อิอิ (เป็นพญาเทครัวป่าวเนี่ย) เดี๋ยวน้องวินมาก็คงรับน้องวินไว้อีกคนป่าวเนี่ย อิอิ

ถ้าไม่พูดถึงเรื่องประสิทธิภาพแล้ว ในความคิดผมที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือขนาด, ความจุ, น้ำหนัก และราคา

ถ้าพูดถึงสังคมคนเล่น แล้ว ผมคิดว่าคนเล่นน้องวรรณจะเยอะกว่า ทำให้มีข้อมูลมาแชร์กันเยอะกว่า เพราะถ้าราคาเปิดตัวน้องมินนี่ไม่สูงขนาดนี้ ผมก็คงสอยไปนานแล้ว แบบว่าสินสอดไม่ถึง

ปล. ถ่ายรูปคู่มาให้ยลโฉมหน่อยก็ดีนะครับ

Open in new window

เอารูปมาให้ดูเปรียบเทียบตามคำขอครับ ภาพไม่ค่อยชัดนะครับเพราะเพิ่งถ่ายตะกี้นี้เอง

แหมผมไม่ใช่พญาเทครัวหรอกครับ ผมมันเทพยกครัวต่างหากกกกก (ขำ ๆ นะครับอย่าคิดไปไกล )

คุณ errin ถ้าจะซื้อมาเป็น netbook เน้นพกพาสะดวกทำงานไม่หนักตามคุณประโยชน์ของมัน ซื้อน้องวรรณมาผมว่ารับรองไม่ผิดหวังครับ เพราะข้อดีของน้องวรรณมีมากกว่าน้องมินนี่ตั้งหลายข้อ ขอให้สนุกกับน้องวรรณนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาหาวิธีแก้ตัวหนังสือของเจ้ามินนี่ให้มันใหญ๋หน่อยครับ ปวดลูกตา

โพสเมื่อ : 12/7/2008 22:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

โพสเมื่อ : 12/7/2008 23:13

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
hpมินิ 1กิ๊ก เค้าขายกันเท่าไหร่อ่ะครับท่าน เค้าให้แรมสองกิ๊กมาเลยหรอครับ ซื้อกรุงเทพป่ะครับ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 5:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
น้องวรรณของคุณ xenon_art นี่ขาวหมวยดีจริงๆ ^__^;

โพสเมื่อ : 13/7/2008 9:11

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ราคาของทั้งสอง ที่นำมาเทียบกัน มีราคาตัวละเท่าไรครับ HP mini เห็นมีสเป็คตั้ง 3 รุ่น ในขณะที่ AspineOne มีสเป็คเดียว แต่มีหลายสีให้เลือก ตอนแรกผมสนใจ HP มากกว่า แต่มีราคาสูงกว่า เลยลังเลไม่ได้ซื้อ รอให้ราคาลดลงมา ไม่คิดว่า HP จะทำตลาดโดยการลดสเป็คลงมาแล้วลดราคา มาอยู่ที่ประมาณสองหมื่น (ไม่รวมvat) ผมหมายถึงตัว HP Mini CPU VIA C7-M 1.0ghz เห็นตัวที่เอามาเทียบมี Ram 2 gb แต่เท่าที่ดูมาเขาให้มา 512 Mb ไม่ใช่หรือครับ ต้องเพิ่มเงินอัพเกรด อย่างไรก็ตามผมยังสนใจ HP เพราะจอภาพมี resolution ที่ดีกว่า แต่กังวลว่า ขนาดจอภาพที่เท่ากันจะทำให้ตัวอักษรภาษาไทยบนจอแสดงผลได้ตัวเล็กกว่า ทำให้เวลาทำงานจะปวดตา เลยตัดสินใจยังไม่ซื้อทั้งสองตัว เพราะไม่อยากรอต่อไป เลยไปซื้อ Acer Aspire 2920 ไปแล้ว เพราะมีจอภาพขนาด 12 นิ้ว ซึ่งใหญกว่า มี resolution ที่มากกว่า (แต่ก็มาน้ำหนักมากด้วย) และกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ AspireOne สีขาว อีกสักตัว ไม่ทราบว่าตอนนี้มาสีขาวมาขายกันแล้วหรือยังครับ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 9:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้มีขายสีขาวกับสีน้ำเงินครับ แต่ได้ข่าวมาแว่วๆ ว่าถ้ารอเดือนหน้าจะมีสีน้ำตาล, ชมพู, ดำ มาให้เลือกสรรด้วย แถมรุ่น Window 120 gb แบต 6 cell ก็กำลังจะมาด้วย ยังไงแนะนำให้รอก่อนแล้วกันครับ ^__^

นอกจากนี้เดือนหน้า EEE901 อาจเข้า คิดว่า ASUS คงไม่ปล่อยให้ ACER วางขาย ATOM เจ้าเดียวได้ก่อนเป็นเดือนๆ ^__^ (แต่น้องวินไม่แน่ใจ เพราะคนจองก็ยังไม่ได้ของเลย เพิ่งได้ Lot เดียว) ยังไงก็รออีกสักพักเดียวก็มีตัวเลือกเยอะขึ้นแล้วครับ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 9:45

12/5/2008 15:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ราคาของ Mini นะครับ 21,000 กับ 26,000 และ 3x,xxx ครับ บวกลบนิดหน่อยแล้วแต่ร้านและของแถม

คุณอาทครับ ที่ผมซื้อน้องวรรณส่วนหนึ่งก็เพราะชอบ OS มันด้วยแหละครับใช้ง่ายดี แต่ก็ตัดใจ Mini ไม่ลง รักพี่เสียดายน้องเช่นกันครับ (แต่เสียดายเงินมากกว่า) ขำๆ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 9:46

12/7/2008 20:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
acer aspire one ตัว 120GB เมื่อไหร่จะออกนะครับถ้าออกนะครับจะรีบไปเช็คราคามาให้เเล้วถ้าราคาไม่เเพงก็จะซื้อมารีวิว

โพสเมื่อ : 13/7/2008 14:41
เบื่อไหมครับกับการที่ ต้องโหลดหนังเป็น 1GB มันเเสนจะเยอะมากมาย เเต่เรามีทางเลือกให้ท่าน เพียง ท่าน สมัครสมาชิก เว็บ www.nutlove.co.cc ท่านก็จะได้ดูหนังเเบบออนไลน์ ไม่ีต้องโหลดก่อนให้เสียเวลา 5555+ มันช่างสบายเสียนี้กะไร ว๊ากกกกกกกกก....

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

go4season เขียนว่า:
hpมินิ 1กิ๊ก เค้าขายกันเท่าไหร่อ่ะครับท่าน เค้าให้แรมสองกิ๊กมาเลยหรอครับ ซื้อกรุงเทพป่ะครับ

อ้างถึง:

sarat เขียนว่า:
ราคาของทั้งสอง ที่นำมาเทียบกัน มีราคาตัวละเท่าไรครับ HP mini เห็นมีสเป็คตั้ง 3 รุ่น ในขณะที่ AspineOne มีสเป็คเดียว แต่มีหลายสีให้เลือก ตอนแรกผมสนใจ HP มากกว่า แต่มีราคาสูงกว่า เลยลังเลไม่ได้ซื้อ รอให้ราคาลดลงมา ไม่คิดว่า HP จะทำตลาดโดยการลดสเป็คลงมาแล้วลดราคา มาอยู่ที่ประมาณสองหมื่น (ไม่รวมvat) ผมหมายถึงตัว HP Mini CPU VIA C7-M 1.0ghz เห็นตัวที่เอามาเทียบมี Ram 2 gb แต่เท่าที่ดูมาเขาให้มา 512 Mb ไม่ใช่หรือครับ ต้องเพิ่มเงินอัพเกรด อย่างไรก็ตามผมยังสนใจ HP เพราะจอภาพมี resolution ที่ดีกว่า แต่กังวลว่า ขนาดจอภาพที่เท่ากันจะทำให้ตัวอักษรภาษาไทยบนจอแสดงผลได้ตัวเล็กกว่า ทำให้เวลาทำงานจะปวดตา เลยตัดสินใจยังไม่ซื้อทั้งสองตัว เพราะไม่อยากรอต่อไป เลยไปซื้อ Acer Aspire 2920 ไปแล้ว เพราะมีจอภาพขนาด 12 นิ้ว ซึ่งใหญกว่า มี resolution ที่มากกว่า (แต่ก็มาน้ำหนักมากด้วย) และกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ AspireOne สีขาว อีกสักตัว ไม่ทราบว่าตอนนี้มาสีขาวมาขายกันแล้วหรือยังครับ

ตอบรวบยอดเลยนะครับ

เจ้า Mini 1.0ghz ราคา 19,900 ยังไม่รวม VAT ถูกสุดที่เห็นคือ 20400 รวม VAT แล้ว
มีแรมมาให้ 512 ครับ แต่ผมเพิ่มเป็น 2gb โดยเอาตัวเก่าออกแล้วใส่ตัว 2gb ลงไปแทนเนื่องจากมี slot เดียวครับ 1500 บาท Kingston ซื้อที่ร้านเดียวกับน้องมินนี่และใส่ให้เสร็จ แต่ถ้าไปซื้อตามตู้ก็ 1450 ครับ

ถ้าอยากเทียบราคาก็ตามนี้เลยครับ
Aspire One 15,600 + Ram Kingston 1gb 790 + SDHC 8gb 1150
รวมค่าสินสอดทั้งสิ้น 17,540 จะได้เครื่องราคาประหยัดเมมพอใช้ ความเร็วพอใช้

HP Mini2133 21,293 + Ram Kingston 2gb 1500
รวมค่าสินสอดทั้งสิ้น 22,793 จะได้เครื่องที่มีการตอบสนองดีกว่า แรงกว่า เมมเยอะกว่า

ทั้งสองรุ่นมีส่วนต่าง 5,253 บาท เกินครึ่งหมื่นครับกับข้อดีข้อด้อยที่เหมาะกับการใช้งานตามงบที่มีครับ

ส่วนตัวชอบพกพา Aspire One มากกว่าเพราะเบาราคาถูกว่าไม่ต้องกังวลมากครับ

เลือกยากจริง ๆ

นี่ถ้าในอนาคตน้องวรรณ 120gb เข้าเมื่อไหร่ ผมว่าราคาน่าจะใกล้ ๆ กับน้องมินนี่ครับเพราะถ้าทำราคาเท่ากันเหมือนเมืองนอกสงสัยน้องวรรณ 8gb ตายสถานเดียว และเมื่อนั้นก็คงจะเลือกยากมากกว่านี้ครับ อาจต้องเลือกจาก Design กับ วัสดุครับ

ปล. ผมใส่ความเห็นเพิ่มเติมในกระทู้ด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 13/7/2008 15:13

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
วานคุณ xenon_art ถ่ายรูปเปรียบเทียบขนาดของทั้งสองรุ่นให้หนอ่ยได้ไหมครับ อยากรู้ว่า mini จะกว้างกว่า one มากแค่ไหน

โพสเมื่อ : 13/7/2008 21:35

25/6/2008 13:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ว่าจะไปเพิ่มแรม น้องวรรณ แต่ไม่รู้ว่าจะ เพิ่ม แรม 2 กิ๊ก ได้หรือเปล่า ใครลองแล้วบ้างครับ มาบอกกันมั่ง

โพสเมื่อ : 14/7/2008 1:37

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
เพิ่งได้มินิมาเล่น ใช้วิสต้าตามที่เขาให้มา รู้สึกว่าช้ามากเลยครับ เครื่องก็ร้อนมากๆด้วย ทำไงดีครับ ช่วยชี้แนะด้วย มือใหม่และเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครับผม (ปุ่มที่อยู่เหนือ ทัชเพด คือปุ่มอะไรครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 14/7/2008 15:04

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่าจะเป็นปุ่มล็อค touch pad เวลาต้องการพิมพ์งานแล้วไม่ต้องการให้นิ้วไปคลิกโดน touch pad โดยไม่ตั้งใจ

โพสเมื่อ : 14/7/2008 15:08

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เครื่องที่เป็น hdd มันก็น่าจะร้อนอยู่หรอกครับ ยิ่งวัสดุของน้องมินนี่ด้วยแล้วดูเหมือนจะเก็บความร้อนได้ดียิ่ง (อันนี้คิดเอาเองนะครับ ^_^;) อย่างว่าแหละครับ ความจุเยอะก็ต้องแลกกับความร้อนนิดนึง เวลาวางบนตักก็อย่าวางนานแล้วกันครับ เดี๋ยวเป็นหมัน

สำหรับผมแล้วเคยมีความรู้สึกไม่ดีกับ Notebook รุ่นหนึ่ง
- ตอนใช้แรกๆ ก็โอเค แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ เริ่มร้อน และใช้ไปนานๆ ความร้อนแผ่ขึ้นมาบน Keyboard (Oh! My god) เวลาพิมพ์จะรู้สึกร้อนนิ้วมาก จนไม่อยากจะพิมพ์ต่อเลย
- ใช้งานไปซักพัก เวลาประมวลผลจะได้ยินเสียง hdd ทำงาน ยิ่งตอนกลางคืนเงียบๆ นี่น่าหงุดหงิดยิ่งนัก (ยังไม่นับรวมเสียงพัดลมที่ได้ยินตลอดเวลา)

เวลาไปเดินดู Notebook นอกจากราคา รูปร่างและ Spec แล้วผมจะทดสอบสองอย่างนี้ด้วย อันอื่นพอรับได้ก็โอเช

โพสเมื่อ : 14/7/2008 19:24

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
คุณภาพของ ลำโพง ตัวไหนเด่นกว่ากันครับ

โพสเมื่อ : 14/7/2008 21:37

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
สำหรับแฟนๆ น้องmini ครับ http://www.hp2133guide.com/forums/

โพสเมื่อ : 14/7/2008 23:43

[ค้นหา ขั้นสูง]