เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องวรรณ บางครั้ง Boot ไม่ขึ้น
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ผมทดลองใช้ Acer Aspire One มาสามวัน แล้วแต่มีปัญหาครับก็คือเมื่อ Shutdown ไปแล้ว บางครั้งกดปุ่ม power ไฟติดขึ้นมา แต่ไม่ Boot ขึ้นมา ไฟที่ FlashDrive ไม่กระพริบเลย ต้องกด power ค้างไว้ให้เครื่องดับ เป็นสักครั้งสองครั้ง แล้วถึงจะเปิดได้ เครื่องของผมยังเป็น OS Linpus Linux เดิมๆยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย อยากถามผู้รู้ครับว่าเคยเจอหรือเปล่า แล้วเป็นเพราะอะไร อาจจะเป็นเพราะ Battery หรือเปล่า เพราะของผมได้แค่ 2200 mhA ลืมบอกไปว่าไปรับเครื่องจาก IT City สาขาเดอะมอลงามวงศ์วานครับ

โพสเมื่อ : 15/7/2008 7:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวรรณ บางครั้ง Boot ไม่ขึ้น
กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่มเติมนะครับ อาการนี้มันมักจะเป็นตอนที่ปล่อยเครื่องทิ้งไว้นานหลายชั่วโมง เช่นตื่นมาตอนเช้า มาเปิดมันจะไม่ขึ้นน่ะครับ

โพสเมื่อ : 15/7/2008 7:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวรรณ บางครั้ง Boot ไม่ขึ้น
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

tuarai เขียนว่า:
เพิ่มเติมนะครับ อาการนี้มันมักจะเป็นตอนที่ปล่อยเครื่องทิ้งไว้นานหลายชั่วโมง เช่นตื่นมาตอนเช้า มาเปิดมันจะไม่ขึ้นน่ะครับ

น่าจะ Batt หมดครับ

โพสเมื่อ : 15/7/2008 8:28

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อาการอย่างนี้แนะนำเข้าศูนย์ด่วนเลยครับ

เอาแบบว่าเช้ามาอย่าเพิ่งไปเปิดเครื่อง ถ้ามั่นใจว่าทิ้งไว้ทั้งคืนแล้วตอนเช้าจะเปิดไม่ติดอย่างที่บอก เอาให้ช่างเค้าเป็นคนเห็นกับตาว่ามันเปิดไม่ติดจะได้เชื่อ

โพสเมื่อ : 15/7/2008 9:18
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อาการนี้คล้ายอาการที่เกิดกับ eee pc ที่ติดตั้ง ubuntu linux คือเมื่อ shutdown แล้ว มันดันปิดไม่สนิท เหมือนเป็นการ standby ไฟ power จะไม่ดับ เวลาจะเปิดใหม่จะเปิดไม่ติด ต้องกด power ค้างเพื่อปิดเครื่องอีกที แล้วจึงเปิดใหม่ได้ หากทิ้งไว้นานๆ หลายชั่วโมง แบตจะหมด ต้องเสียบชาร์จถึงจะเปิดติด ลองสังเกตดูครับว่าปิดเครื่องแล้วไฟ power ยังค้างอยู่หรือเปล่า

โพสเมื่อ : 15/7/2008 9:38

กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่มเติมข้อมูลนะครับ พอ shutdown แล้ว เครื่องดับตามปกติครับ คือไฟ Power ดับ และพัดลมหยุดทำงาน

แล้วพอเปิดขึ้นมา (ปิดๆเปิดอยู่ 1-2 ครั้ง) เมื่อเปิดได้แล้ว OS จะแสดงว่าแบตยังเต็มอยู่ครับ จึงไม่น่าจะเป็นที่แบตหมดแน่นอนครับ เดี๋ยวกำลังจะเอาเข้าไปที่ร้านแล้วครับ

โพสเมื่อ : 15/7/2008 15:19

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
งั้นเข้าศูนย์เลยครับ เพราะเห็นบอกปล่อยเครื่องทิ้งไว้ถึงเช้า
ผมเลยคาดว่าแบทหมด

โพสเมื่อ : 15/7/2008 16:44

กลุ่ม:
สมาชิก
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ เป็นเครื่องที่ 3 แล้วครับ เครื่องแรกเล่นไปแล้วจอดับ เครื่องที่สองอาการก็อย่างที่บอกน่ะครับ สำหรับเครื่องนี้เป็นเครื่องที่ 3 เปิดมาปรากฏว่ามีคน set admin password เอาไว้แล้ว แต่ไม่รู้ set เป็นอะไรไว้้ไม่มีรายละเอียด เดาว่าอาจเป็นเครื่องที่ลองในงาน commart ผมคงต้อง recovery เอง ด้วย CD ที่ให้มา แล้วจะมารายงานให้ฟังต่อนะครับว่าเครื่องที่ 3 นี้จะไปรอดมั้ย แต่ที่ IT City เดอะมอลล์ งามวงศ์วานเขาก็ดีนะเปลี่ยนให้แต่บ่นนิดหน่อยว่า เครื่องนี้เป็นเครื่องสีขาวตัวสุดท้ายที่มีแล้ว ถ้าเปลี่ยนอีกก็คงไม่มีแล้ว

โพสเมื่อ : 15/7/2008 17:21

[ค้นหา ขั้นสูง]