เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เหนื่อยและท้อกับ SD Reader น้อง eee
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ผมได้อ่านหลายๆกระทู้เกี่ยวกับปัญหา SDHC or SD กับตัว reader ของ eee และพยายามแก้ปัญหา ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยบ้างแล้ว กับเจ้า eee อายุไม่ถึงเดือนตัวนี้ เป็นรุ่น 701 4G ล็อตแบต 4400

ระบบปฎิบัติการที่ใช้ทดสอบแก้ไข
-WinXP Original SP3
-WinXP Comindy V3

SD Card ที่นำมาทดสอบ
-SDHC Apacer 8GB Class6
-SDHC Kingston 8GB Class2
-SD Apacer 2GB
-SDHC PQi 4GB

ปัญหาที่พบเจอก็คือ เจ้า SD reader ของ eee ตัวนี้ไม่สามารถ Format หรือเขียน SD ใดๆได้เลย ที่ทำได้ก็คืออ่านข้อมูลที่ค่อนข้างช้า แต่พอใช้งานได้ ได้ลองทำตามคำแนะนำต่างๆเช่น Format NTFS ซึึ่งผลที่ได้เวลาใส่เข้าไปคือ เครื่องค้างต้องถอดออกถึงจะใช้งานต่อได้
ลองลงวินโดว์ใหม่และลองอ่านเขียนดูเป็นเช่นเดิมคือไม่สามารถเขียนอะไรลงไปได้เลย error ขึ้นตลอด

ผมเลยลองใช้ USB Card Reader ทุกตัวที่มีประมาน 3 ตัวใส่ SD เหล่านี้ดูปรากฎว่าอ่านเขียนลื่น format ได้ไม่มีปัญหาใดๆ ลองกลับมาใส่ Reader ของ eee ใหม่ก็เหมือนเดิมอ่านได้ เขียนไม่ได้ ฟอแมทไม่ได้ ค้าง

สุดท้ายผมแก้ปัญหาโดยการส่งเครื่องไปเคลมที่ศูนย์ Asus พระราม 4 ช่างทำการเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ ผมทดสอบดูกับ Linux ใช้งานได้จึงนำกลับมา พอลง Comindy V3 ก็เป็นแบบเดิมอ่านได้เขียนไม่ได้ (ทั้งๆที่เจ้า Comindy V3 ก็ลงให้เครื่องเพื่อนเหมือนกัน และใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาเกี่ยวกับตัว SD และ Reader) และลงตัวเต็มทดสอบก็เจอปัญหาเดิม ตอนนี้เริ่มท้อแล้วกับการเดินทาง การหาอุปกรณ์มาทดสอบ เพื่อแก้ปัญหา คิดว่าจะเข้าศูนย์อีกครั้ง ท่านใดมีวิธีแก้ข้อแนะนำอื่นๆรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้คิดว่าจะเข้าศูนย์เปลี่ยนเมนบอร์ดอีกครั้ง

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 17/7/2008 18:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เหนื่อยและท้อกับ SD Reader น้อง eee
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ของผมก็เป็นเหมือนกัน ส่งเข้าศูนย์ตั้งก่ะวันจันทร์แล้วยังไม่ได้รับคำตอบเลย

โพสเมื่อ : 17/7/2008 19:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เหนื่อยและท้อกับ SD Reader น้อง eee
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
เครื่องผมก็เคยเป็นอยู่บ้างนะครับ ตอนนั้นส่งศูนย์ที่ IT Mall ก็ไม่ทำอะไรให้ แต่เขียนโน้ตมาว่า "ไม่แนะนำให้ใช้การ์ด 8 GB" ก็งงๆ อยู่เหมือนกัน แต่หลังๆ นี่ไม่ค่อยเป็นแล้ว ก็เลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไร

แต่เท่าที่สังเกตดู ถ้าเครื่องค่อนข้างร้อนจะอ่านเขียนช้านะครับ หรือจะลองใช้ eeectl แล้วปรับเป็น medium ดูก็ได้ครับ เผื่อจะช่วยได้บ้าง

โพสเมื่อ : 17/7/2008 20:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
อืม ผมโชคดีไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก เขียนfileช้าโคดๆ
แต่NBของผมหลายตัว เมื่อก่อนอ่านsdhcไม่ได้ ผมเลยไปโหลดไดรว์เวอร์ แฟรชไดรว์รีดเดอร์ มาลงใหม่ ปรากฏว่าอ่านsdhcได้สบาย
แต่สปีทก็พอๆกะ eee นี่หละ ถ้าใช้ตัวอ่านภายนอก(แบบดีๆหน่อย)เขียนได้เร็วกว่ากัน75%เลย

โพสเมื่อ : 17/7/2008 21:14

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
อ้างถึง:

kknd เขียนว่า:
อืม ผมโชคดีไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก เขียนfileช้าโคดๆ
แต่NBของผมหลายตัว เมื่อก่อนอ่านsdhcไม่ได้ ผมเลยไปโหลดไดรว์เวอร์ แฟรชไดรว์รีดเดอร์ มาลงใหม่ ปรากฏว่าอ่านsdhcได้สบาย
แต่สปีทก็พอๆกะ eee นี่หละ ถ้าใช้ตัวอ่านภายนอก(แบบดีๆหน่อย)เขียนได้เร็วกว่ากัน75%เลย

รบกวน ไดรว์เวอร์ แฟรชไดรว์รีดเดอร หาได้จากทีไหนครับ ผมก็มีปัญหา noteBook ผมก็มีปัญหานี้ ครับ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 18:33

มือสมัครเล่น
14/2/2008 11:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

Mrkitti เขียนว่า:
อ้างถึง:

kknd เขียนว่า:

รบกวน ไดรว์เวอร์ แฟรชไดรว์รีดเดอร หาได้จากทีไหนครับ ผมก็มีปัญหา noteBook ผมก็มีปัญหานี้ ครับ

ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ เป็น hot fix ของ microsoft บอกว่า

Hotfix for Windows XP that adds support for SDHC cards that have a capacity of more than 4 GB

อ้างถึง:

ผมลองกะวินโดวที่ตัดแล้ว (200 กว่า meg )มันไม่ได้นะครับ แต่ยังไม่ได้ลองกะวินโดว์แบบเต็มแผ่นจริงๆ

ใครลง window แบบแผ่นเต็มจริงๆให้น้อง e ลองทดสอบดูแล้วบอกกันหน่อยนะครับ

ปล.ผมรำคาญกะเจ้า sdhc มากที่มันอ่านไม่ได้เลยไปซื้อ card reader ที่มัน support sdhc มา

อันเล็กๆสีเขียวๆครับ คราวนี้ผ่านฉลุยเลยครับ เกะกะหน่อยแต่ก็ ok ครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:50

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
อืม...โชคดี..
ของผม...ไม่มีปัญหาอะไรเลย..

อ่าน SD ได้ทุกอัน

โพสเมื่อ : 20/7/2008 14:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
เปล่าครับ NBผม ของcompaq ตัวsdhc มันต้องลงไดรว์ไม่งั้นมองไม่เห็น
ไม่เหมือนกับรีดเดอร์พวกเสียบusb ที่เสียบแล้วใช้ได้เลย
ผมลงวินโดวใหม่ ไม่ใช่ตัวเต็ม แต่ว่าไปโหลดไดรว์เวอร์ cardreader ตัวล่าสุดจากcompaq มาไส่
จากเมื่อก่อนที่พยายามยังไงก็ไม่อ่าน ก็อ่านsdhcได้สบายครับ แต่ว่าช้าสู้ตัวอ่านภายนอกพวกที่กำกับว่าsdhcไม่ได้ครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 16:05

มืออาชีพ
10/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ผมก็ใช้เจ้าอี 701 อยู่ครับ ผมไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาไหม แต่ตอนนี้ผมใช้งานก็ก็โอเคนะครับ

โพสเมื่อ : 29/7/2008 8:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ของผมก็ OK ใช้ได้ทุกขนาด

โพสเมื่อ : 5/8/2008 20:28

[ค้นหา ขั้นสูง]