เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

[Help]ลงโปรแกรมเพิ่มแล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น - Acer Aspire One
มือใหม่
11/7/2008 20:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
สวัสดีค่ะ พอดีเป็นน้องใหม่ของการใช้ระบบปฎิบัติการ Linux เหมือนกัน ได้เครื่อง Aspire One มาประมาณ 1 อาทิตย์ ช่วงแรกๆยังไม่รู้วิธีลงโปรแกรม ก้ใช้ไปตามปกติ (ไม่มี input ภาษาไทย 55+) แล้วพอไปอ่านเวปต่างประเทศ ถ้าเปิด Desktop Menu ตรง Setting ก็จะมี Add & Remove Program ก็เลยไปโหลดพวก Input ภาษาต่างๆ กับโปรแกรมเล่น Media มาลงเพิ่ม แล้วเมื่อคืนนี้ ก็ Uninstall บางโปรแกรมที่โหลดมาติดคราวที่แล้ว (พวก Media อ่ะค่ะ พอดีมีคล้ายๆกัน) แล้วมันก็มีการ Update Software ของมันไปด้วยเลย ก็ไม่ได้คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น -*-

แล้ว Desktop ก็หายไป พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็มาหยุดที่หน้าจอสีฟ้าๆที่เีขียนว่า Acer Aspire One แล้วไฟของ Cap Lock ก็ประพริบตลอดเวลา ลองใช่แผ่น Recovery มาจะลง Linux ใหม่ มันก็ไม่ยอม Boot ให้ กลับมาหยุดที่หน้าจอสีฟ้าเหมือนเดิม

อาการอย่างนี้พอจะมีวิธีแก้ไหม๊คะ หรือต้องส่งศูนย์อย่างเดียว

ขอบคุณมากค่ะ

E-mail: avetsada@hotmail.com

โพสเมื่อ : 18/7/2008 10:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: [Help]ลงโปรแกรมเพิ่มแล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น - Acer Aspire One
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
อาจจะมีปัญหาเรื่องโปรแกรมที่ลงเพิ่มไปใหม่ หรือการถอนโปรแกรม
เพราะซอฟต์แวร์บางตัว อาจจะมีปัญหา ของผมก็เคยเจอปัญหาลักษณะ
ที่โปรแกรมแฮงค์ ลงแล้วทำให้เครื่องค้าง แต่ไม่ถึงขนาดบูตไม่ขึ้น
การลงโปรแกรมและถอนโปรแกรม จึงอาจจะต้องรอบคอบสักนิด โดยเฉพาะถ้าเป็นมือใหม่
ควรระวังการถอนไฟล์ที่อาจจะไปโดนไฟล์ระบบได้

ตอนที่ใส่แผ่น Recovery CD อย่าลืมเข้าไปเซ็ตไบออสด้วยนะครับ
กำหนดให้ First boot device เป็น CD เพื่อให้มันอ่านค่าเริ่มต้นการบูตจาก CD ครับ
ไม่อย่างงั้นมันก็จะอ่านจาก SSD เหมือนเดิมครับ

เบื้องต้นคิดว่าไม่ต้องส่งศูนย์หรอกครับ น่าจะ Recovery ได้
หรือไม่ก็ลองลง Linux ตัวอื่นๆ เช่น Ubuntu หรือ Xubuntu สิครับ
ลงจากแฟลชไดร์ฟได้ สะดวกมาก มีภาษาไทยพร้อม ใช้งานสะดวก คนใช้เยอะ

แต่ถ้าเข้าไบออสไม่เป็น ตั้งค่าไบออสไม่ได้ ก็ส่งศูนย์ให้เค้าทำให้ก็ได้ครับ ไม่ยากอะไร
แต่ต้องเสียเวลารอหน่อย ทำเองเร็วกว่า แต่ถ้าทำเองไม่เป็นส่งศูนย์ก็ชัวร์กว่าครับ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 13:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: [Help]ลงโปรแกรมเพิ่มแล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น - Acer Aspire One
มือใหม่
11/7/2008 20:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ขอบคุณนะคะ

พอดีลองลงไปแล้ว(ตั้งหมดแล้วแหล่ะค่ะ ตั้งแบบ Priority แล้ว แต่มันก้อไม่อ่าน เหอๆ) มันไม่ยอมบูตให้เลยอ่ะค่ะ สุดท้ายเลยไปให้ศูนย์เค้าลงให้เลยละกัน ไปรอประมาณ 2 ชม. (ที่ฟอร์จูน) พี่เค้าบอกว่าเปนเึครื่องแรกที่เอามาส่งซ่อมเลย 555+ เลยบอกให้เค้าลงลีนุกซ์ให้ใหม่ แล้วเด๋วค่อยมาลงภาษาใหม่อีกที -*- งุงิ

ทำเอาไม่อยากจะลงโปรแกรมอารัยใหม่แล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจระบบ ถ้าเปน XP คงแงะจนพรุนไปเลย 555+

ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 16:14

[ค้นหา ขั้นสูง]