เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถ้าจะเพิ่มแรมใให้เจ้า mini
มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ถ้าจะเพิ่มแรมใให้เจ้า mini จาก 1g 1g เป็น 2g จะมีผลทำให้เครื่องมีประสิทธิภาพไหมครับ ผมใช้ xp ครับ หรือว่าแค่ 1g ก็พอแล้ว ใครพอจะรู้บอกหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2008 20:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะเพิ่มแรมใให้เจ้า mini
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
มีผลแน่นอนครับ กับการประมวลผลแบบ multitask(การทำงานหลายอย่างในเวลาเดียวกัน) แต่การเพิ่มขนาดของ Ram อาจจะต้องพิจรณาด้วยว่าความสามารถของระบบปฏิบัติการของเรานั้นใช้ประสิทธิ์ภาพสูงสุดของ Ram ขนาดเท่าไร ครับ โดยทางทฤษฎีนั้นเราต้องดูองประกอบหลายอย่างในการเพิ่มประสิทธิ์ภาพของระบบคอมพิวเตอร์ในภาพรวม การอัปเกรดเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ส่งผลกับความเร็วได้ชัดที่สุดอันดับแรกที่พิจารณาก็จะเป็นเรื่อง CPU ครับ ส่วนอันดับที่สองก็คือการเพิ่มขนาดของ RAM เพื่อลดภาระงานของ OS ที่ใช้พื้นที่ของฮาร์ดดิสในการจำลองเป็นหน่วยความจำในกรณีที่จำนวนพื้นที่ในหน่วยความจำ(Ram)ไม่เพียงพอครับ ซึ่งระยะเวลาการเข้าถึงข้อมูลที่ CPU นำไปประมวลผลนั้น (access time) ของ RAM นั้น เร็วกว่า Harddisk มากๆๆๆ เป็นเหตุให้เวลาเราเพิ่มแรมแล้วทำให้การประมวลผลเร็วขึ้นเยอะครับ
กลับมาในส่วนของคำถามว่า การเพิ่ม RAM จาก 1 G -> 2G นั้นคุ้มค่าหรือไม่ ขอให้ความคิดเห็นส่วนตัวดังนีครับ โดยปกติแล้ว เครื่อง น้อง mini นั้นมีช่องในการ ใส่ Ram ได้แถวเดียวมีตำแหน่งอยู่ใต้คีย์บอร์ดเยื้องไปด้านบน
ดังนั้นถ้า Upgrade ก็จะต้องซื้อ RAM 2 G มีมูลค่าในตลาดประมาณ 1500 บาท ส่วนแรมตัว 1 G ร้าน รับเทริน ราคากํอยู่ที่ประมาณ 3-4 ร้อยบาท แต่ถ้าขายทางเน็ตก็ไม่เกิน 500 ครับ เพราะราคามือหนึ่งจะอยู่ประมาณ
เจ็ดร้อยปลายๆถึงแปดร้อยกว่าบาทแล้วแต่ร้าน ดังนั้นผลก็คือ เราก็เพิ่มเงินอีกประมาณพันบาทถามว่าคุ้มมั้ย ส่วนใหญ๋ก็ต้องพิจรณาว่าเราใช้งานทางด้านโปรแกรมอะไรบ้าง แล้วตัวโปรแกรมนั้นมีความต้องการ Ram มากน้อยเพียงใดส่วนใหญ่โปรแกรมที่กินทรัพยากรแรมมากๆก็จะเป็นโปรแกรมจำพวกกราฟฟิกหรือโปรแกรมที่ใช้การคำนวนเยอะๆครับ เช่น โปรแกรมแต่งภาพ โปรแกรมจำพวก 3 มิติ เกม แต่การเพิ่ม RAM เป็น 2G แล้วจะสามารถใช้ประสิทธิภาพของโปรแกรมที่กล่าวมาได้เต็มที่นะครับ เพราะเครื่อง พวก netpc,minibooks,หรือ subnotebooks ไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้สำหรับงานประเภทที่ใช้การประมวลผลสูงๆ(ซึ่งต้องใช้ประสิทธิ์ภาพของ CPU DisplayCard รุ่นสูงๆ) แต่จะเน้นการใช้งานพื้นฐานทั่วไป และจะออกแบบ Chip set ให้ตอบสนองการทำงานได้หลายอย่าง เช่นระบบ wireless บูลทูธ และที่สำคัญที่สุดอุปกรณ์ทุกอย่างต้องมีขนาดเล็ก และประหยัดพลังงาน
สรุปว่า ถ้ามีงบประมาณก็คุ้มค่านะครับสำหรับการเพิ่ม Ram เป็น 2 G เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของระบบโดยรวมช่วยการทำงานของ CPU ซึ่งเครื่อง mini ต้องยอมรับว่าการทำงานของ CPU VIA C7 M นั้นการทำงานยังมีประสิทธภาพไม่สูงมากนัก ในกรณีที่จะต้องเจองานที่ประมวลผลหนักๆดังนั้น Ram จะมีส่วนช่วยได้อย่างมาก แต่ถ้าจะ upgrade RAM เกิน 2 G ขึ้นไปเช่นเป็น 4 G ไม่ขอแนะนำครับ เพราะ windows XP ใช้ประสิทธิภาพของ RAM ได้ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ถ้าจะใช้ RAM 4 G ก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ Vista ซึ่งก็จะไม่เหมาะสมกับ CPU ของเครื่อง ทำให้ performance โดยรวมของระบบ ไม่ดีครับ
ดังนั้นในความคิดเห็นส่วนตัว OS XP และ RAM 2 G นั้นก็จะรีดประสิทธิภาพของเครื่อง Mini ได้สูงสุดแล้วครับสำหรับนิยามคำว่า subnotebooks (ไม่นับรวมการoverclockนะครับไม่แนะนำเพราะจะทำระบบไม่เสถียร)
แต่ส่วนตัวก็ยังใช้ VIA 1G RAM1G XPservicepack3 ครับตอนนี้ก็ใช้งานได้อย่างดีครับเพราะ ไม่ได้ใช้งานเกี่ยวกับทางด้านกราฟฟิกที่ประมวลผลมากใช่เล่น เน็ต พิมงาน ดูหนัง ฟังเพลง present งานลูกค้า ผ่านโปรเจคเตอร์(1280x768) ลูกค้าส่วนใหญ่เห็นแล้วให้ความสนใจและสอบถามกันเป็นประจำครับว่าเป็นรุ่นอะไร เป็น notebook ที่เล็กและดูดีมาก(แอบปลื้มโดยเฉพาะลูกค้าสาวๆอันนี้ล้อเล่นครับ) แต่ถ้ามีโอกาสก็คงต้อง up เป็น 2 Gครับ
สุดท้ายก็คงบอกว่าถ้าไม่ได้ใช้งานที่เป็นกราฟฟิกประมวลผลเยอะๆคงไม่จำเป็นครับ แต่ถ้ามีงบก็up ไปเลยเพราะจะได้ใช้เขาอย่างเต็มประสิทธิภาพ
ขอให้โชคดีกับการตัดสินใจนะครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2008 22:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะเพิ่มแรมใให้เจ้า mini
มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ขอบคุณมากมากครับ ถามอีกอย่างครับ xp sp2 สามารถ up เป็น xp sp3 ได้จากทางเว็บของ microsoft เลยไหมครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2008 23:26

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ความเห็นส่วนตัว คิดว่าไม่ค่อยคุ้มค่านักสำหรับการใช้แรม 2 GB กับ netbook ที่มีพลังประมวลผลไม่มาก ยิ่งหากไม่ได้ใช้งานแบบเปิดโปรแกรมหลายโปรแกรมพร้อมๆ กัน จะเห็นความแตกต่างน้อยมาก

หากใช้งานโปรแกรมกราฟฟิคหรือโปรแกรมที่มีการคำนวนมากๆ แม้แรมจะสูงแต่คอขวดกลับโยกกลับไปที่ซีพียูอยู่ดี สรุปแล้วการเพิ่มแรมจาก 1 GB เป็น 2 GB ประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้น อาจได้เพียงแค่ 30-40% หรือน้อยกว่าเท่านั้น ไม่ใช่และไม่ใกล้เคียง 100% แน่นอน

โพสเมื่อ : 25/7/2008 23:28

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ความเห็นส่วนตัว คิดว่าไม่ค่อยคุ้มค่านักสำหรับการใช้แรม 2 GB กับ netbook ที่มีพลังประมวลผลไม่มาก ยิ่งหากไม่ได้ใช้งานแบบเปิดโปรแกรมหลายโปรแกรมพร้อมๆ กัน จะเห็นความแตกต่างน้อยมาก

หากใช้งานโปรแกรมกราฟฟิคหรือโปรแกรมที่มีการคำนวนมากๆ แม้แรมจะสูงแต่คอขวดกลับโยกกลับไปที่ซีพียูอยู่ดี สรุปแล้วการเพิ่มแรมจาก 1 GB เป็น 2 GB ประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้น อาจได้เพียงแค่ 30-40% หรือน้อยกว่าเท่านั้น ไม่ใช่และไม่ใกล้เคียง 100% แน่นอน

ตามที่คุณ kiat บอกตรงประเด็นเลยครับการup Ram จะช่วยสนับสนุนงาน ด้านmulti task เป็นหลักจะเห็นภาพได้ชัดเจนในกรณีที่ทำงานพร้อมกันหลายโปรแกรม
แต่ในกรณีที่ cpu ต้อง work load ในการประมวลผลในการคำนวนเยอะ โดยปกติRAM จะทำหน้าที่เป็นส่วน Buffer data ก่อนที่ส่งข้อมูลไปประมวลผลที่ CPU ซึ่งถ้าการประมวลผลช้าก็จะส่งผลต่อการรอคิวการประมวลผลชุดต่อไปที่แรมพักไว้ จึงเกิดลักษณะที่เรียกว่าคอขวด และที่ประสิทธิ์ภาพที่บอกว่า อาจจะเพิ่มเพียง 30-40 % ในการเพิ่มแรมนั้นก็เนื่องจาก RAM ไม่ได้มีหน้าที่ประมวลผลชุดคำสั่งโดยตรงครับ แต่ความเร็วที่เพิ่มขึ้นจะเกิดจากเวลา CPU เรียกข้อมูลไปประมวลผลจาก RAM เร็วกว่าเรียกจากHarddisk ครับ ที่ถูก Swap พื้นที่บางส่วนเพื่อทำหน้าที่แทน RAM ครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 0:50

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kholid02 เขียนว่า:
ขอบคุณมากมากครับ ถามอีกอย่างครับ xp sp2 สามารถ up เป็น xp sp3 ได้จากทางเว็บของ microsoft เลยไหมครับ

ได้เลยครับแต่ทางเวปจะมี Engine ตรวจสอบเกี่ยวกับ license ของ windows ครับถ้าเป็น lincense แท้ก็จะอนุญาติให้ทำการupdate ครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2008 0:53

[ค้นหา ขั้นสูง]