เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถ้าได้ WIND มาใหม่ต้องทำอย่างไรบ้าง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
eSys แจ้งว่า ผู้ที่จองไว้ในงาน Commart X'Gen จะได้รับเครื่องไม่เกิน 15 สิงหาคม นี้ ตาม website :
http://www.itmeeidea.com/pop_up_mail/wind_u100/index.php

ดังนั้น ขอถามผู้มีประสบการณ์ ที่ได้ใช้เครื่องไปก่อนหน้านี้ว่า

1. ต้องตรวจสอบอะไรบ้างตอนรับเครื่อง
2. หากต้องการเพิ่ม Ram อีก 1 Gb เพิ่มตอนรับเครื่องเลยดีไหม
3. ผมอยากใช้ Windows XP ลงตัวเต็มเลยดีไหม หรือมี Version ที่แนะนำ และหา Driver ได้ที่ไหนบ้างครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังจะเป็น Wind member แล้วครับ

โพสเมื่อ : 27/7/2008 22:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าได้ WIND มาใหม่ต้องทำอย่างไรบ้าง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
1. ต้องตรวจสอบอะไรบ้างตอนรับเครื่อง
ตัวเครื่องโดยรวมครับว่ามีรอยหรือป่าว
อุปกรณ์มีมาครบหรือป่าว อันนี้ดูได้จากเว็บบริษัทครับ
จอภาพครับว่ามีจุดเสียหรือป่าว พกโปรแกรมตรวจสอบใส่ USB ไปเลยครับ
ตรวจสอบ Wireless ทางบริษัทเปิดสัญญาณ Wireless ไว้ให้ลองครับ
ตรวจสอบ Bluetooth ถ้ามี PDA พกติดตัวไปด้วยก็ดีครับ
Serial Number ข้างกล่องกับที่ตัวเครื่องต้องตรงกันครับ รู้สึก Sn ของตัวเครื่องจะแปะไว้ในช่องใส่แบตครับ

2. หากต้องการเพิ่ม Ram อีก 1 Gb เพิ่มตอนรับเครื่องเลยดีไหม
ก็ดีครับไม่มีปัญหา

3. ผมอยากใช้ Windows XP ลงตัวเต็มเลยดีไหม หรือมี Version ที่แนะนำ และหา Driver ได้ที่ไหนบ้างครับ
ลง Windows XP SP3 ตัวเต็มเลยดีครับ ความเร็วตอนบูตถ้าไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเพิ่ม ไม่ถึง 20 วินาทีครับ
Version ที่แนะนำ ก็ควรเป็น SP3 ที่มีการใส่ SATA Driver มาให้แล้วนะครับ
Driver อย่างเป็นทางการและทันสมัยที่สุดก็ที่ http://global.msi.com.tw/index.php?fu ... incat_no=135&prod_no=1474
Driver อย่างไม่เป็นทางการและความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Wind ที่ http://www.forums.msiwind.net/

Driver จะเป็น Zip File มา ให้แตกไฟล์ออกมาและเปลี่ยนชื่อจัดเข้าหมวดหมู่ของมัน ใส่เลขลำดับไว้ก็ดีจะได้เผื่อลืมว่าตัวใดลงไปแล้วหรือยังไม่ได้ลงตามภาพก็จะดีครับ

เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ หลังจากลงครบทุกอย่างแล้ว อย่าลืม Clone เก็บไว้ครับ ไม่ว่าด้วย Ghost หรือ Acronis True Image อันนี้ตามสะดวกครับ ของผม ใช้ Acronis True Image ใน USB Key ครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  Driver.JPG (36.52 KB)
1593_488ca9d217de1.jpg 376X429 px

โพสเมื่อ : 28/7/2008 0:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าได้ WIND มาใหม่ต้องทำอย่างไรบ้าง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณ คุณ Wind ครับ
วันนี้ได้ทำตามคำแนะนำแล้วครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 22:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ถ้า Serial Number ข้างกล่องกับที่ตัวเครื่องไม่ตรงกัน จะเป็นยังไงเหรอครับ
ผมกำลังสงสัยว่าน้องวินของผมอาจจะเจอปัญหานี้ครับ

โพสเมื่อ : 1/9/2008 20:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อย่างนี้ต้องสอบถามด่วนเลยครับกับทางแหล่งที่คุณซื้อมาว่าทำไมถึงไม่ตรงกัน ของมันมาด้วยกันดีๆอยู่แล้ว ทำไมต้องสลับเครื่องสลับกล่องกัน ถึงจะมีประกันอยู่แต่ก็ไม่ควรนะ ผมว่าพยายามเปลี่ยนยกชุดเลยดีกว่า

โพสเมื่อ : 1/9/2008 21:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เห็นด้วยครับ เปลี่ยนนนนนด่วน...
ซื้อที่ไหน เปลี่ยนที่นั่นแหละ เอาไปยกชุดรวมทั้งกล่องมันด้วย

โพสเมื่อ : 1/9/2008 23:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คือตอนเค้าเอาออกจากกล่องผมก็อยู่ด้วยอะครับ คิดว่าน่าจะสลับเพราะว่าเค้าเอาออกมาให้ผมดู 2 เครื่อง คือสีขาวกับสีชมพู แล้วตอนที่ตัดสินใจซื้อน่าจะสลับกันตอนนั้นหล่ะครับ เพราะผมไปดูที่ข้างกล่องผมมันเขียนว่าเป็นสีขาว แต่ตัวที่ผมเลือกมาเป็นสีชมพูครับ จะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 8:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่องประกันคงไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะยังไงก็ประกันทั้งล๊อดอยู่แล้ว
สิ่งที่กลัวคือสลับเครื่องทำไม ถ้ายืนยันว่าน่าจะสลับกันด้วยเหตุผลดังกล่าว
และตรวจสอบเครื่องแล้วว่าใช้งานได้ดีเป็นปกติก็โอเคครับคงไม่มีปัญหาใดๆ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 10:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ เดี๋ยวผมลองไปตรวจสอบกับเจ้าของร้านดูละกัน แต่เท่าที่ใช้ยัีงไม่มีปัญหาครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2/9/2008 14:27

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 23:25

[ค้นหา ขั้นสูง]