เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ชีสเค้ก
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
หายหน้าไปนาน เพราะช่วงนี้เข้าทำงานตามปกติ อาหารการกินก็ยังคงทำตามปกติเหมือนเดิมทุกวัน แต่เวลาในการบรรจง จัดแต่งถ่ายรูปไม่มีค่ะ เพราะกว่าจะทำเสร็จ เจ้าสองเสือ ก็เล็งจะรับประทานท่าเดียว ขืนถ่ายรูปก่อนที่จะให้รับประทานมีหวัง พี่กุ้งโดนสองเสือขย้ำแน่ๆค่ะ

วันนี้มีชีสเค้ก ได้สูตรมาจากน้องกุ๊กไก่ (ผักชีลาว) จากเวบครัวไกลบ้านค่ะ เป็นชีสเค้กอบแบบเนื้อเบาๆ ทานแล้วละลายในปาก อร่อยไปอีกแบบลองดูนะคะ มีแต่รูปที่ทำเสร็จแล้วมาให้ดูค่ะ วิธีทำไม่ได้ถ่ายทุกขั้นตอนค่ะ เพราะเวลาเร่งรัดค่ะ

Photo Sharing and Video Hosting at Photobucket

หน้าตาตอนอบเสร็จใหม่ๆค่ะ

Photo Sharing and Video Hosting at Photobucket
?

หลังจากแช่ตู้เย็นประมาณ 4 ชั่วโมง เอามาแต่งหน้า ปะแป้ง(โรยหน้าด้วยน้ำตาลไอซิ่งค่ะ) เตรียมตัดแบ่งค่ะ หมดในพริบตาค่ะ

ส่วนผสม

ครีมชีส 125 กรัม

เนย 30 กรัม

ไข่แยกไข่ขาว ไข่แดง 3 ฟอง

แป้งข้าวโพด 30 กรัม

วนิลา 1/2 ช้อนชา

นมสด 80 กรัม

น้ำตาลทราย 60 กรัม

ผงฟู 1/2 ช้อนชา

เกลือ 1/8 ช้อนชา

น้ำมะนาว 1/8 ช้อนชา

ใช้ไฟ 150 องศา อบแบบรองน้ำ

วิธีทำ

1. ตีครีมชีสกับเนย ให้เข้ากันแล้วพักไว้

2. แยกไข่ขาว ไข่แดง

3. ร่อนแป้ง ผงฟู เกลือ ให้เข้ากันแล้วพักไว้ ใช้ตะกร้อมือตีไข่แดง วนิลาให้เข้ากัน ใส่แป้งข้าวโพดลงไป ใช้ตะกร้อคนส่วนผสมให้เข้ากัน เทนมอุ่นๆผสมลงไป แล้วคนให้เข้ากันอีกครั้ง

4. น้ำส่วนผสมที่ (3) ใส่ลงในส่วนผสมที่ (1) คนให้เข้ากันแล้วพักไว้

5. ตีไข่ขาวกับน้ำมะนาว จนตั้งยอดอ่อน จากนั้นนำส่วนผสมไข่ขาวไปผสมกับส่วนผสมที่ (4)

6. ตักใส่พิมพ์ เคาะเบาๆเพื่อไล่อากาศ นำเข้าอบประมาณ 50 นาที

โพสเมื่อ : 11/9/2007 21:36

Re: ชีสเค้ก
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้าว โรยหน้านี่แป้งเหรอครับ นึกว่าไอซ์ซิ่ง

เห็นป้ากุ้งหายไปนานนึกว่าโดนขังในร้าน แถว วิืทยุสะแล้ว
shop เพลินจนเค้าปิดร้าน :P

โพสเมื่อ : 11/9/2007 21:40

Re: ชีสเค้ก
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
จะไปลองทำมั่งค่ะ

โพสเมื่อ : 21/9/2007 22:38

[ค้นหา ขั้นสูง]