เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ได้มาแล้วครับ hp mini ตัว top
มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
เผอิญพี่ที่ร้านคอมโทรมาบอกว่าให้มาลองครับ
ก็ชอบเลยครับแต่ติดตรงที่แพงไปหน่อย
เป็นตัวทอปอะครับ via 1.6 แรมสองกิ๊ก ฮาร์ดดิสก์ 160
ราคา 35900
แต่..............เค้าได้ราคาเดโมของร้านมา 29900
เค้าถามว่าจะเอามั้ย เลยเอามาเลยครับ
ตอนนี้กำลังลองใช้
ถ้าเป็นยังไงจะมารายงานอีกครั้งนะครับ

หมายเหตุ

น้องสาม เจ็ดสูนหนึ่งก็ยังอยู่นะครับ
ไม่ได้ขายยยยยยยยยยยยยยยยยยย

โพสเมื่อ : 28/7/2008 14:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ได้มาแล้วครับ hp mini ตัว top
มืออาชีพ
11/2/2008 16:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 192
ทำไมใช้หลายเครื่องจังเลยคับ แบ่งมาให้ผมใช้บ้างดิ อิอิ

โพสเมื่อ : 28/7/2008 16:24

Re: ได้มาแล้วครับ hp mini ตัว top
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
.

ว้าววว

ตัวแรง เลย....ยินดี ด้วย ครับ..ราคา แจ๋ว....

ขอ แชร์ นะครับ..
ผม คนใช้งานนะครับ "ยูส เซ่อ" น่ะครับ
คือ ใช้ อย่างเดียว...55

เครื่อง 1.0 RAM 2GB
หลังจากลองใช้ แล้ว..

Font เล็ก น่ารัก มาก ครับ...5555
พยายาม ปรับตั้ง เท่าที่ ผม จะพอทำได้ แล้ว
้แต่ ใน หลายๆ ส่วน ก็ ยังตัวเล็ก ครับ..

แต่ ถ้า อ่านเวป ผม เลือกใช้ ไฟฟ๊อก กับ โอเปร่า เพราะ มัน ซูมได้..55
MSN ก็ ตั้ง มันให้ ตัว ใหญ่ๆ เลย...ขนาด 18 น่ะครับ..

ถ้า วางใช้งานกับ พื้นเรียบ หรือ พิ้นอื่นๆ ใต้เครื่องจะ อุ่นทีเดียว
ต้อง ยก ลอยๆๆๆๆๆ ..... จะ ร้อน น้อยหน่อย..
ช่อง ดูดอากาศ อยู่ ใต้เครื่อง เป่าออกข้างเครื่อง น่ะครับ

ตัวเครื่องโลหะ ร้อนง่าย หายเร็ว ครับ

ปิด บลูทูธ แยกต่างหาก กับ ไวเลส มิได้
ถ้า ไม่ได้ ใช้ บูลทูธ ก็ คงเปลืองไฟ หน่อยๆ..55

ตัวหนังสือ บนแป้นพิมพ์ สี กลืน กับ แป้นพิมพ์
คน จี้มๆ อย่างผม ต้อง เล็งๆ หน่อย ครับ..

เปิดใช้งาน หลายๆ หน้าต่าง CPU วิ่ง เยอะ ครับ น่าจะ เป็นเรื่อง ปกติ

แบต ยังไม่ได้ ลอง ครับ...

ลำโพง เยี่ยม ฮะ...เสียง ดัง ทีเดียว (เกินตัว)

ชอบ ปุ่ม ที่ ทัชแพด น่ะครับ..55
กด เป็น กด ..... ยุบๆ

ความจำเยอะ ..... ไหนๆ ถ้า ซื้อเครื่องแล้ว จะต้องซื้อ HDD เพิ่ม
ก็ ให้ มันอยู่ด้วย กัน ไปเลย ใน ตัวเดียว....55

สุดท้ายที่ นึกออก ตอนนี้
งานผลิต เยี่ยม ครับ

เรื่อง ขนาด Font ยังต้อง หาทางออก ครับ...

ขอบคุณครับ

.

โพสเมื่อ : 29/7/2008 2:14
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
นำมาวางบนตัก นั่งทำงาน จะร้อนขา มากเลยใช่ไหมครับ

ใช้งานสูงสุด กี่หน้าต่างครับ โปรแกรมอะไรบ้าง

ไม่รู้ว่ามี Batt 6 Cell ขายแล้วหรือยัง

โพสเมื่อ : 29/7/2008 3:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

DISS เขียนว่า:
.

ว้าววว

ตัวแรง เลย....ยินดี ด้วย ครับ..ราคา แจ๋ว....

ขอ แชร์ นะครับ..
ผม คนใช้งานนะครับ "ยูส เซ่อ" น่ะครับ
คือ ใช้ อย่างเดียว...55

เครื่อง 1.0 RAM 2GB
หลังจากลองใช้ แล้ว..

Font เล็ก น่ารัก มาก ครับ...5555
พยายาม ปรับตั้ง เท่าที่ ผม จะพอทำได้ แล้ว
้แต่ ใน หลายๆ ส่วน ก็ ยังตัวเล็ก ครับ..

แต่ ถ้า อ่านเวป ผม เลือกใช้ ไฟฟ๊อก กับ โอเปร่า เพราะ มัน ซูมได้..55
MSN ก็ ตั้ง มันให้ ตัว ใหญ่ๆ เลย...ขนาด 18 น่ะครับ..

ถ้า วางใช้งานกับ พื้นเรียบ หรือ พิ้นอื่นๆ ใต้เครื่องจะ อุ่นทีเดียว
ต้อง ยก ลอยๆๆๆๆๆ ..... จะ ร้อน น้อยหน่อย..
ช่อง ดูดอากาศ อยู่ ใต้เครื่อง เป่าออกข้างเครื่อง น่ะครับ

ตัวเครื่องโลหะ ร้อนง่าย หายเร็ว ครับ

ปิด บลูทูธ แยกต่างหาก กับ ไวเลส มิได้
ถ้า ไม่ได้ ใช้ บูลทูธ ก็ คงเปลืองไฟ หน่อยๆ..55

ตัวหนังสือ บนแป้นพิมพ์ สี กลืน กับ แป้นพิมพ์
คน จี้มๆ อย่างผม ต้อง เล็งๆ หน่อย ครับ..

เปิดใช้งาน หลายๆ หน้าต่าง CPU วิ่ง เยอะ ครับ น่าจะ เป็นเรื่อง ปกติ

แบต ยังไม่ได้ ลอง ครับ...

ลำโพง เยี่ยม ฮะ...เสียง ดัง ทีเดียว (เกินตัว)

ชอบ ปุ่ม ที่ ทัชแพด น่ะครับ..55
กด เป็น กด ..... ยุบๆ

ความจำเยอะ ..... ไหนๆ ถ้า ซื้อเครื่องแล้ว จะต้องซื้อ HDD เพิ่ม
ก็ ให้ มันอยู่ด้วย กัน ไปเลย ใน ตัวเดียว....55

สุดท้ายที่ นึกออก ตอนนี้
งานผลิต เยี่ยม ครับ

เรื่อง ขนาด Font ยังต้อง หาทางออก ครับ...

ขอบคุณครับ

.

เห็นด้วยทุกประการครับ
แบตนี่ของผมใช้ได้ชั่วโมงกว่าๆเองนะคับ
เฮ่อออออออออ

เรื่องความช้าพอรับได้ครับ
แต่ที่รับยังไม่ได้คือเวลาเปิดดูวีดีโอนี่
กระตุกกันสุดยอดเลย
จออุตส่าห์สวยน่าเสียดายครับ
เอ หรือเป็นกับหน้าจอมันละเอียดไปหว่า

โพสเมื่อ : 29/7/2008 10:14

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
Upate ตัว Video/Sound Driver แล้วยังกระตุกอีกหรือครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... e=flat&order=ASC&start=20

โพสเมื่อ : 29/7/2008 10:30

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
นำมาวางบนตัก นั่งทำงาน จะร้อนขา มากเลยใช่ไหมครับ

ใช้งานสูงสุด กี่หน้าต่างครับ โปรแกรมอะไรบ้าง

ไม่รู้ว่ามี Batt 6 Cell ขายแล้วหรือยัง

ร้อน น่าจะ พอทนได้ ครับ....555
ถ้าอุ่นเกิน หาอะไร มา รอง สักหน่อย..

แต่ ที่ ทน ยาก หน่อย ก็เรื่อง ตัวหนังสือ น่ะครับ..
คงต้อง เพิ่มๆ ซูมๆๆๆ หน่อย
ระยะ บนตัก ถึง จะ อ่าน สะดวก..น่ะครับ

ผม เปิดหน้าต่าง ก็น่าจะ ประมาณ.....

-กราฟเทรด (อันนี้กินแรม น่าจะ มากโขครับ เวลา กราฟวิ่ง)
-MSN 2-3 หน้า บางหน้าหลายคน
-โอเปร่า ประมาณ 6-7 หน้า ครับ
-วินโดว์มิเดียเพลเยอร์ เปิดเพลง บางจังหวะ มี เสียง กริ๊ดๆ สั้นๆ ด้วย ครับ..55
-เปิด Task Manager

น่าจะ ประมาณนี้ เอกเซล น่าจะ ยังไม่ได้ เปิด ตอนนั้น..

ในหลายๆ จังหวะ CPU 100% ครับ..
ผม เสียบปลั๊ก นะครับ ไม่ได้ ใช้ แบตฯ ครับ

ซึ่ง เทียบกับ โน๊ตบุค เดิม ผม... พัดลม ทำงาน เกือบ ตลอด ครับ...55
เครื่อง เป็น เพนเที่ยม M 1.4 RAM 512 ครับ อายุ 4 ปี กว่าๆ ครับ

จึงเข้าใจ ว่า น่าจะ ปกติ...คือ ผิดที่ผม ใช้งาน ผิดๆ เอง...55

เื่รื่อง แบตฯ 6 เซล
ได้ อ่าน ข้อความ ของ คุณผ่านมา ... ว่า
ยังไม่มา ที่ ศูนย์ ครับ..

ถ้าใส่ แบตฯ 6 เซล วางใช้งาน บนโต๊ะ หรือ อื่นๆ น่าจะ อุ่นน้อยลง..55
เพราะ มัน ยกสูงงงง..

เพิ่มเติม ข้อมูล เล็กน้อย ครับ
น้ำหนัก แบตฯ 3 เซล = 182 กรัม ครับ

.

โพสเมื่อ : 29/7/2008 10:50

มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ขอโทษคนใช้ด้วยน่ะครับ ผมเคยใช้มาแล้ว แล้วก็ขายไปแล้ว รับไม่ได้เลยกับความช้า ขนาดใช้ xp น่ะครับ ช้ามาก cpu ทำงานเต็ม 100 เกือบตลอดเวลา ผมว่าทุกอย่างดีหมด น่าจะเปลี่ยนเป็น cpu ของ intel น่ะครับ

โพสเมื่อ : 29/7/2008 10:58

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
อ้างถึง:

kholid02 เขียนว่า:
ขอโทษคนใช้ด้วยน่ะครับ ผมเคยใช้มาแล้ว แล้วก็ขายไปแล้ว รับไม่ได้เลยกับความช้า ขนาดใช้ xp น่ะครับ ช้ามาก cpu ทำงานเต็ม 100 เกือบตลอดเวลา ผมว่าทุกอย่างดีหมด น่าจะเปลี่ยนเป็น cpu ของ intel น่ะครับ

เรื่องความช้าไม่แน่ใจนะครับว่าวิธีการเหล่านี้อาจจะช่วยแก้ไขปัญหาได้ไม่มากก็น้อยครับ
ลง windows Xp sp2
update driver ให้แมชกับเครื่องครับ โดยเฉพาะ driver sound ต้องใช้ของ vista
แนะนำถ้าอยากจะใช้ net เร็ว ก็ใช้โปรแกรม Safari browser load cpu น้อยมากครับ

ลองพยายามหาข้อมูลในเวปนอกดูครับจะช่วยได้เยอะมากๆครับและก็ได้มุมมองที่ดีๆครับแถมได้เพื่อนเพิ่มมากขึ้นครับ

เครื่องผม 1 G ram 1 G run file หนังพร้อมเล่น เน็ตไปด้วย Cpu ขึ้นดังรูป

ขอให้ทุกคนโชคดีกับการใช้งานนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  display.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 29/7/2008 23:35

มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
เข้าใจครับ เพียงแต่ผมแค่อยากบอกว่าให้ไปลองเล่นดูก่อน ถ้ารับได้ก็โอเคครับ เพราะว่าเครื่องระดับนั้นแล้วใช้ xp ด้วย มันน่าจะดีกว่านั้น ถ้า hp หันมาใช้ ATOM น่ะครับ mini จะเป็นเครื่องในฝันเลยครับ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 10:43

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
วันนี้อัพเป็น Vista Business Service pack 1 แล้วครับ
อาการต่างๆหายเป็นปริดทิ้ง
วีดีโอลื่นไหล เสียงกระหึ่ม
Photoshop สั่งงาน filter เร็วปรู๊ดปร๊าด
แม้จะกินแรมมากไปหน่อยเพราะระบบปฏิบัติการ
แต่ทำงานได้ประทับใจมากครับ
ลอง Atom มาลง Vista คงไม่หนีกันหรอกครับปัญหาน่ะ
อิอิความเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบ

โพสเมื่อ : 30/7/2008 18:01

กลุ่ม:
สมาชิก
.

น่าสนใจ จังครับ..

ขอบคุณครับ

.

โพสเมื่อ : 31/7/2008 0:16

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ได้ยินมาว่า via nano มาแล้วเร็วกว่าเดิม 33 เปอร์เซ็นต์ และสามารถใช้กับเมนบอร์ดเดิมได้ แล้วยังงี้ น้อง mini เปลี่ยนเป็น nano ได้ปล่าวคับ

โพสเมื่อ : 31/7/2008 10:59

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 37
ดีครับ 1.2 กับ 1.6 แนะนำลง vista ดีแล้วครับ
ส่วนใครที่เล่น 1.0 ก็ไม่ต้องกังวลถ้าอยากเล่นกับ vista เล่นได้ครับ
แต่ up ram 2g+ ความอดทนหน่อย นะครับ แล้วจะเล่นได้ อิอิ

ส่วนตัวผมใช้ 1.0 คบกับ xp sp3 ram 2g

เวลาเล่น net ใช้ maxthon browser ครับ เร็วดีได้ใจไม่ hang ดีครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 0:22

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ดูแนวโน้มแล้วดูเหมือนว่า Mini จะคบกับ VIA อย่างเดียว หากจะใส่ ATOM นี่จะต้องปรับ Mainboard ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 6:15

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 37
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
ดูแนวโน้มแล้วดูเหมือนว่า Mini จะคบกับ VIA อย่างเดียว หากจะใส่ ATOM นี่จะต้องปรับ Mainboard ใช่ไหมครับ

อ่ะถูกต้องแล้วคร้าบ ขาเสียบ cpu ก็ไม่เหมือนกันแล้วคร้าบบบ
ถ้าจะรอ via nano คงต้องรอสักพักนะคร้าบ คือ cpu ออกแล้ว แต่รอ mainboard กับ chip ค่างๆ ที่เข้ากันได้อยู่อ่ะคร้าบบบ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 0:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
อยากได้ราคานี้บ้างอะตัวทอป หาให้สักเครื่องสิครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 2:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้างถึง:

Skuld เขียนว่า:
อยากได้ราคานี้บ้างอะตัวทอป หาให้สักเครื่องสิครับ

ถ้ายังไม่รีบใช้งาน เด๋วราคาก็ลงตามกลไกตลาด หรืออาจจะจ่ายเท่าเดิมแต่ได้ cpu ที่ดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 17:21

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
กัดฟันรอ ..VIA NANO.. จะซื้ออีกที มีนา ปี 2552 หากเจ้าเครื่องปัจจุบันไม่งอแง

โพสเมื่อ : 2/8/2008 22:06

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ชอบงานของHp miniด้วยสวยดี แต่ไม่ซื้อเพราะแพงไปอ่ะค่ะ หนักกว่าaspire one อ่ะ ต้องเดินทางบ่อยๆแบกไม่ไหวอ่ะค่ะ ใช้งานแค่ internet ,voip,msn ,word นิดๆหน่อยๆเอง เอาราคาเด็กๆดีกว่า
เดี๋ยวมันก็ต้องมีพัฒนาออกมาอีกเรื่อยๆ เปลี่ยนใหม่จะได้ไม่เสียดาย
บริจาคได้สบายใจ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 1:03

[ค้นหา ขั้นสูง]