เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากถามผู้รู้ครับ เกี่ยวกับ SSD ที่อยู่ใน EEE901 ครับ
มือใหม่
10/7/2008 19:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
จากการที่ได้ทดลองเล่นดูนั้น EEE901 จะมี SSD มาให้ แต่จะแบ่งเป็นสอง Drive อยากถามว่า Drive แรกกับ Drive ที่สองนั้นเป็น SSD ประเภทเดียวกันหรือไม่
ตามความเข้าใจของผมนั้นเข้าใจว่า Drive แรกนั้นมีความจุเท่ากับ 4 GBเป็น SSD แบบ SLC เหมาะสำหรับการลง OS
ส่วนที่เหลืออีก 16 GB นั้นเป็น SSD แบบ MLC เหมาะกับการเก็บข้อมูลทั่วไปเพราะมีการเข้าถึงข้อมูลที่ช้ากว่าและมีอายุการใช้งานที่สั้นกว่า
ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกมากน้อยแค่ไหน เรียนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2008 13:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามผู้รู้ครับ เกี่ยวกับ SSD ที่อยู่ใน EEE901 ครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
จากที่ได้ทดสอบ Eee 901 ซึ่งมี SSD สองส่วน ทั้งสองส่วนคือ 4 GB และ 8 GB ทำงานได้เร็วมากๆ ทดสอบด้วย HDTune ได้ค่าเฉลี่ย 37 MB/s และ 34 MB/s ตามลำดับ ได้ความเร็วพอๆ กับ SSD ของ Eee 701 เลย ในขณะที่ของ Eee 900 ได้ 35 MB/s และ 27 MB/s ตามลำดับ

ปล. ตัวทดสอบกับตัวขายจริงอาจไม่เหมือนกันก็ได้

โพสเมื่อ : 1/8/2008 13:40

[ค้นหา ขั้นสูง]