เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนถามค่ะ มีวิธีทำให้aspire one <ลีนุกซ์> มองเห็นext HD มั๊ยคะ
มือสมัครเล่น
19/7/2008 21:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
คือ เสียบเข้าไปแล้วเครื่องมองไม่เห็นน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ หรือว่าต้องลงเป็น window อย่างเดียว ถึงจะเห็นอ่ะคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่า

โพสเมื่อ : 1/8/2008 14:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนถามค่ะ มีวิธีทำให้aspire one <ลีนุกซ์> มองเห็นext HD มั๊ยคะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบปฏิบัติการนะ ลองเปลี่ยนช่อง USB ที่เสียบดู บางช่องอาจจ่ายกระแสไฟมากกว่า อาการที่ว่าน่าจะเป็นเพราะไฟไม่พอมากกว่า อ้อ ลองเปลี่ยนระบบไฟล์ของ External HDD เป็น FAT32 ดูก่อนก็ได้ บางที Linux ของ Aspire One อาจไม่ได้ตั้งค่าให้อ่าน NTFS ก็ได้

โพสเมื่อ : 1/8/2008 14:51

Re: รบกวนถามค่ะ มีวิธีทำให้aspire one <ลีนุกซ์> มองเห็นext HD มั๊ยคะ
มือสมัครเล่น
19/7/2008 21:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ขอบคุณค่า รบกวนคุณkiat ช่วยบอกวิธีเปลี่ยนไฟล์ ext HD เป็น FAT32 ได้มั๊ยคะ พอดียังทำไม่เป็นเลยอ่ะค่ะ ขอบคุณมากๆค่า

โพสเมื่อ : 1/8/2008 21:05
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
วิธีที่ง่ายที่สุด เอาไป format ใน windows

หรือ เข้า console โดยกด Ctrl+Alt+T

วิธีที่ 1 ใช้ graphic app.
su apt-get gparted หลังติดตั้งโปรแกรมแล้ว
su gparted

วิธีที่ 2 ใช้ command
su -
fdisk /dev/sda
mkfs -t vfat /dev/sda1ู

โพสเมื่อ : 2/8/2008 12:20

[ค้นหา ขั้นสูง]