เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปรับ Mode ต่างๆใน Power Scheme ให้เหมาะสมกับการใช้งานยังไงดีคับ??
มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
คือผมไม่แน่ใจในโหมดต่างๆที่มีให้เลือกใน Power Option น่ะคับ
อยากให้ น้องอี กินน้อยใช้ เปิดได้นานๆ ผมก็เลือก Minimal ไม่รู้เข้าใจถูกรึป่าว
แล้วตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ ดันเผลอไปลบ Maximum ออกไป แล้วเรียกกลับมาไม่เป็นอ่ะ มันก็เลยหายจากเครื่องไปซะงั้นคับ

เลยอยากให้ผู้รู้ ช่วยอธิบายว่า แต่ละโหมด มันหมายถึงอะไรบ้าง ข้อดีข้อเสียมันมีอะไรบ้าง
จะได้เลือกใช้ได้เหมาะสมคับ

Home/Office Desk
Portable/Laptop
Presentation
Always On
Minimal Power Management - - - - - - >> (ผมเลือกอันนี้อยู่)
Maximum (อันนี้หายยไปจากเครื่องแล้ว)

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 9:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปรับ Mode ต่างๆใน Power Scheme ให้เหมาะสมกับการใช้งานยังไงดีคับ??
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
กรณี EEE-901 ผมคิดว่า Atom มีฟังก์ชั่น Speedstep
(ปรับความเร็ว Processor ให้สอดคล้องกับโปรแกรมที่ต้องการ และ สถานะพลังงานไฟฟ้าครับ) แบบนี้การกำหนด Scheme จะควบคุมความเร็ว CPU ให้ทำงานเต็มที่ / ยืดหยุ่น หรือ ช้าเต็มที่ครับ

ถ้า EEE-701/900 ที่เป็น Processor Celeron
จะไม่ปรับความเร็วตามสภาวะครับ
แต่ละ Scheme มีผลแค่ระยะเวลาปิดไฟหน้าจอ หรือระยะเวลา Stand By เท่านั้นครับ

Always On (ทำงานเร็วเต็มที่ ตลอดเวลา ทั้งตอนใช้แบต และใช้ไฟบ้าน)
Portable Laptop (ทำงานยืดหยุ่นตลอดเวลา ทั้งตอนใช้แบต และไฟบ้าน)
Mamimum Battery (ทำงานช้าที่สุดตลอดเวลา ทั้งตอนใช้แบต และไฟบ้าน)
Home/Office Desk (ทำงานแบบยืดหยุ่นตอนเสียบแบต, ทำงานเต็มทีตลอดเวลาตอนใช้ไฟบ้าน)

โพสเมื่อ : 2/8/2008 19:00

[ค้นหา ขั้นสูง]