เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

== อยากให้เพื่อนๆช่วยเช็ค batt EEE PC 901 หน่อยครับบบ==
มือใหม่
29/7/2008 13:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
โปรดช่วยหน่อยครับ

อยากให้ช่วยกันเก็บข้อมูลหน่อยครับ ว่า EEE PC901 แต่ละเครื่องให้ Batt เท่ากันรึเปล่านะครับ 6600ma จะได้จริงเท่าไหร่ มีคนเสื่อมบ้างรึยัง ใช้นานเท่าไหร่แล้ว

อยากให้ลองโปรแกรมเช่น

http://pics.manager.co.th/ShowImage.h ... JPEG&Width=684&Height=566

ผมมีประสพการณ์ไม่ดีนิดหน่อยครับ เพราะว่า ผมใช้ IBM X60 ผมใช้แค่ 7-8 เดือนก็เสื่อมลงเรื่อยๆครับ เสื่อมเร็วมากครับ

Full Capacity 41.57 Wh
Current Charge Capacity 40.70 Wh
Design capacity 74.88 Wh

แบตผมแปดเซลนะครับ เสื่อมสุดๆ ถ้าอีกก้อน (3 cell)ไม่อยากพูดชาร์จไม่เข้าแล้ว ผมใช้ระวังตลอด คือผมใช้โน๊ตบุคมาหลายเครื่องไม่เคยเจอแบบนี้เลย(Asus,Atec,Samsung,IBM,Compaq,HP,Dell) เออ แต่เครื่องพี่ชายใช้ IBM T40 ก็เป็น ตอนนี้เสื่อมสุดๆ ในขณะที่ Compaq ผม 7-8 ปียังพอได้ 10-20 นาทีได้เลย ก่อนหน้านี้ใช้มาหลายเครื่องไม่เคยเป็นแบบ IBM เลย

อยากให้สังเกตนะครับ Design Capacity จะต้องเท่าเดิมตลอด
ส่วน Full Charge จะใกล้ๆ Desighn Capacity จริงๆก็ควรจะเท่าเดิมถ้าใช้อย่างถูกต้อง ไม่ควรเปลี่ยนแปลง นอกจากว่ามีการเสื่อมของ Cell Battery Full Capacity จะลดลงไปเรื่อยๆ อยากให้เพื่อนๆสังเกตแล้วเอามาเทียบกันจะได้รู้ว่า การใช้ EEE PC จะใช้แบตแบบไหนให้ถูกต้องครับ

เพื่อนๆที่ใช้รุ่นอื่นๆ ก็ลองเอามาเทียบกันดูนะครับ จะได้รู้ว่า 5200 4800 4400 หรือ แบตอื่นๆ เค้าให้ใกล้เคียงป่าว แล้ว เสื่อมไปเท่าไหร่แล้วครับ

ผมอยากหาข้อมูลก่อนครับ หลังเจ็บตัวซื้อ X60มา กว่า 7 หมื่น แล้วแบตเสื่อมภายในไม่ถึงปี จนทุกวันนี้ใช้งานเหมือน Desktop เลย

ผมกำลังจะขาย X60 กำลังรอ EEE PC 901 สีขาวมาครับ
(ปกติผมจะรู้วิธีในการทำให้แบตใช้นาน เพราะ Notebook หลายตัวในมือผมยังใช้แบตได้นานอยู่แม้ว่าอายุจะยาวกว่า 2ปีแล้ว แต่ตอนนี้ที่ X60 แบตเสื่อม 2 ก้อน หมดความมั่นใจเลย)

www.thepriorityshop.com

แนบ ไฟล์:

jpg  551000009714709.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 4/8/2008 4:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: == อยากให้เพื่อนๆช่วยเช็ค batt EEE PC 901 หน่อยครับบบ==
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
แบตเตอรี่ notebook จะมีอายุการใช้งานประมาณ 200 ไซเคิ่ลครับ
แล้วมันจะเก็บไฟไม่อยู่ลงไปเรื่อยๆครับ
แบตเตอรี่ Notebook สมัยก่อนจะเป็นแบบ Ni-cd หรือ Ni-Mh ครับซึ่งให้กำลังไฟได้ ไม่เสถียร.. แต่มันก้อจะพอชารต์เข้า ใช้ได้นิดๆหน่อยๆ ครับ
แบตเตอรี่สมัยใหม่ๆเนี่ย จะเป็นแบบ ลิเที่ยม .. คือเป็นแบตแบบเดียวกับโทรศัพท์มือถือ .... ซึ่งเป็นแบตแบบ ความจุสูง.. และ รับการดึงกระแสอย่างรุนแรงได้ดี
แต่แบตพวกนี้ จะมีอายุการใช้งาน ต่ำ ประมาณ 200 ไซเคิ่ล และ ห้ามปล่อยให้แบต มีความจุ ต่อเซลต่ำกว่า 3.0v ... ความจุเต็มของแบตเตอรี่แบบลิเที่ยมคือ ต่อ 1 เซล คือ 3.7v ... หรือพูดง่ายๆว่า แบตเตอรี่ ลิเที่ยมของ Notebook
"ห้ามใช้จนแบตหมดเกลี้ยง" ต้องชารจ์ให้มันเต็มอยู่ ตลอดเวลา มิเช่นนั้น
มันจะเสื่อมก่อน ถึงเวลาอันควรครับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 10:08

Re: == อยากให้เพื่อนๆช่วยเช็ค batt EEE PC 901 หน่อยครับบบ==
มือใหม่
29/7/2008 13:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมไม่เคยปล่อยให้แบตหมดแน่นอนครับ ผมทราบเรื่องที่บอกครับ ขอบคุณมาก แต่ก็ยังอยากรู้เรื่องแบตเพื่อนๆครับ

แนบ ไฟล์:

gif  thepriority240x54_01.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 4/8/2008 13:12
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
ผมยังไม่เสื่อมครับ ใช้ 5200 ma เพราะเป็นรุ่น 701b
แต่ก็ไปเอา ขนาด 6600ma มาใช้อีกก้อน เพราะจะได้ใช้นาน ๆ ครับ ผมว่า เนตบุ๊ค คอนเซฟท์มันต้องใช้แบบคล่องตัว
แต่ที่ผ่านมานะครับ โน้ตบุ๊คที่ผมใช้ ไม่เคยแบตเสื่อมเลยครับ(เอาแบบที่ซื้อมาแล้วแบตโอเค แบบมือหนึ่ง หรือมือสองที่แบต good นะครับ ไม่นับมือสองที่ซื้อมาแบตเสื่อมอยู่แล้ว)
ผมว่า วิธีใช้แบตที่ถูกวิธี จะทำให้ใช้แบตได้นานขึ้นครับ ยกตัวอย่าง ผมใช้เอเซอร์รุ่น แทรเวลเมท 290 เป็นรุ่นเซ็นทริโนรุ่นแรก ตั้งห้าปี แบตยังใช้ได้ดีครับ จนเดี๋ยวนี้ขายเพื่อนไปแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นไงบ้าง
มานึกดูอีกที ขนาดโทรศัพท์ แบตผมยังไม่เคยเสื่อมเลยเหมือนกัน ชาร์จจนที่ชาร์จพังไปแล้ว แบตยังใช้ได้ดีครับ
มีเสื่อมอยู่อันเดียว คือ พีดีเอ hp2210 ตัวนี้ก็ใช้มาห้าปีแล้วเหมือนกัน เสื่อมจนต้องเปลี่ยนไปก้อนหนึ่งครับ
eee นี่ ทางคนขายเขาว่า แบตของรุ่นนี้เสื่อมง่ายมาก เพราะคนจะแช่แบตเอาไว้ และเสียบปลั๊กเล่น และปรกติเครื่องจะร้อนกว่าโน้ตบุ๊คธรรมดา แต่ผมก็ยังบอกอะไรไม่ได้ เพราะใช้ยังไม่ถึงปีเลยครับ
เอาเป็นว่า ณ เวลานี้ มีสองก้อน ใช้ได้ดีทั้งสองก้อนครับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 23:42

[ค้นหา ขั้นสูง]