เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อ่านแล้วจะบ้าตาย !@x#$%
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

ได้รับ forward mail จากเพื่อนมาค่ะ อ่านแล้วขำ ปน เซ็ง!!

ยกเลิกบัตรเครดิตก่อนตาย

อย่าลืมยกเลิกบัตรเครดิตของคุณก่อนตายนะคะมันสำคัญมากสิ่งที่จะเล่าต่อไปนี้อาจเกิดขึ้นได้กับคนทุกคน เพราะส่วนบริการลูกค้ามักจะเป็นเช่นนี้

นางแจ่มชัดเสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคมปีนี้เองธนาคารซิตี้แบงค์ได้ส่งใบเรียกเงินมาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปีของบัตรเครดิตซึ่งมาถึงเธอในเดือนกุมภาพันธ์และมีนาคมพร้อมทั้งเรียกเก็บค่าปรับที่เธอชำระช้าพร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บซึ่งในความเป็นจริงเธอไม่ได้ใช้บัตรนั้นมาตั้งแต่วันที่ตายแต่บัดนี้ยอดทั้งหมดที่เรียกเก็บกลายเป็นจำนวนสองพันกว่าบาทเข้าไปแล้วญาติของเธอจึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร เชิญอ่านการโต้ตอบ

ญาติผู้ตาย:
???????????? ดิฉันโทร. มาแจ้งว่าคุณแจ่มชัดเสียชีวิตแล้วค่ะตั้งแต่เดือนมกราคม

เจ้าหน้าที่ธนาคาร: ??? ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะดังนั้นค่าปรับการชำระช้าจึงต้องเรียกเก็บค่ะ
ญาติผู้ตาย:
???????????? งั้นช่วยยกเลิกบัตรให้ดีไหมคะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร:
??? แต่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะคะที่เรียกเก็บไม่ได้และธนาคารได้ออกใบเรียก
เก็บไปแล้วค่ะ
ญาติผู้ตาย:
???????????? ตามปกติถ้าลูกค้าเกิดตายไปทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อคะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร: ??? เราอาจต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ก็แจ้งไปยังเครดิตบูโร (ส่วนงานที่จะ
คอยเก็บประวัติการมีเครดิตของคนประเทศไทย) หรือไม่ก็แจ้งไปทั้งสองที่ค่ะ
ญาติผู้ตาย:
???????????? แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมคะ? (ฉันชอบคำถามนี้ของตัวเองจริงๆ)
??? อะไรนะคะ?
ญาติผู้เสียชีวิต:
??????? คุณได้ยินหรือเปล่าคะที่ดิฉันบอกว่าเธอตายไปแล้วน่ะค่ะ
??? รอสักครู่ค่ะคุยกะหัวหน้าดีกว่าค่ะ

สักครู่หัวหน้ารับโทรศัพท์ไปพูดต่อ?

??????? ดิฉันโทร.มาแจ้งให้ทราบว่าเจ้าของบัตรเสียชีวิตไปตั้งแต่เดือนมกราแล้วค่ะ
??? ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะครับดังนั้นค่าปรับการชำระช้าจึงต้องเรียกเก็บครับ?
สงสัยเป็นประโยคที่ทางธนาคารมีไว้ให้ใช้ตอบกับลูกค้า)
??????? หมายความว่าจะต้องเรียกเก็บจากที่ดินของเธอหรือคะ
??? (ชักเริ่มติดอ่าง) คุณเป็นทนายความของเธอหรือครับ?
??????? เปล่าค่ะดิฉันเป็นเหลนของเธอน่ะค่ะ (ทนายสอนให้บอกเช่นนี้)
เจ้าหน้าที่ธนาคาร: ??? กรุณาช่วยแฟกซ์มรณบัตรของเธอมาได้ไหมครับ
??????? ยินดีค่ะ (ทางธนาคารแจ้งเบอร์แฟกซ์)

หลังจากได้รับแฟกซ์เรียบร้อย
?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร: ??? ทางระบบของเราไม่ได้บอกว่าจะให้จัดการอย่างไรในกรณีที่ลูกค้าเสียชีวิต
ผมก็ไม่ทราบจะช่วยเหลือได้อย่างไร
ญาติผู้เสียชีวิต: ??????? อ๋อค่ะ คิดต่อไปนะคะ ถ้ายังคิดไม่ออกก็เรียกเก็บเงินเธอไปเรื่อยๆแล้วกันเธอ
คงไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ
??? ครับค่าปรับการชำระช้าก็ต้องเรียกเก็บต่อไปนะครับ (มันเป็นห่ะอะไรของมันวะ!!!)
??????? ไม่ทราบต้องการที่อยู่ใหม่ของคุณยายทวดไหมคะ
??? ดีเลยครับ
??????? ปากน้ำแม่น้ำเจ้าพระยาสมุทรปราการค่ะ
??? ขอประทานโทษครับนั่นมันเป็นแม่น้ำนี่ครับ
??????? อ้าวแล้วเวลาญาติพวกคุณตายเอาอังคารไปลอยแถวไหนหรือคะ

จบแล้วค่ะ!

โพสเมื่อ : 21/9/2007 10:46

Re: อ่านแล้วจะบ้าตาย !@x#$%
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
55555

โพสเมื่อ : 21/9/2007 10:58

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242

โพสเมื่อ : 21/9/2007 11:50

มือวาง
15/5/2007 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 927

โพสเมื่อ : 21/9/2007 12:19
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
อ่านแล้วได้อารมณ์ร่วมดีมาก อะไรประมาณเนี่ยผมก็เคยเจอไม่รู้ว่าจะเรียกเก็บกันไปถึงไหน เดี๋ยวนี้ไม่มีใครเขาเสียค่าธรรมเนียมกันแล้ว เข้าใจความรู้สึกเลยละ

โพสเมื่อ : 26/9/2007 10:10
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
ต้องบอกให้เผาใบแจ้งหนี้ตามไปมั้ง

โพสเมื่อ : 26/9/2007 20:28

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
ต้องแนะนำให้ไปตามกับเง็กเซียนเอาเอง ฮ่าๆๆๆ
ตัวใครตัวมัน

โพสเมื่อ : 28/9/2007 10:30

[ค้นหา ขั้นสูง]