เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มาเร่งความเร็วให้น้องมิ้นใน Vista กัน
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 37
ใครหลายๆ คนที่ตัดสินใจจะคบหา Vista กับน้องมิ้นแล้วล่ะก็ต้องมีเทคนิคกันหน่อยเพื่อที่จะได้ไม่เบื่อน้องมิ้นกันก่อนนะครับ

ก่อนอื่นมาเร่งความเร็วในการ Boot เครื่องของ Vista กันก่อนดีกว่าครับ

ปิด boot screen ความละเอียดสูง (Vista's High-Resolution Boot) เพื่อเพิ่มความเร็วในการ boot
1. กดปุ่ม start
2. พิมพ์คำว่า msconfig ในช่อง search box แล้วกด Enter
3. เลือก Tap "Boot Tap"
4. ติ๊กเครื่องหมายที่หน้าคำว่า "NO GUI BOOT"
เท่านี้คุณก็เริ่มที่จะเห็นว่า การ Boot เครื่องของน้องมิ้นจะเร็วขึ้นอีกนิดนึง

ลดเวลาในการประมวณผลตอน Boot เครื่อง
ปกติแล้ว Vista จะหน่วงเวลาเอาไว้ 30 วินาที ก่อนที่จะ Load เครื่อง เรามาย่นเวลาตรงนี้กันดีกว่าครับ
1. คลิ๊กขวาที่ My Computer (ใช้ mouse นะครับ อย่าใช้เท้า)
2. เลือกที่ Properties แล้วกดที่ Advanced System Settings. จะมีหน้าต่างใหม่โผล่ขึ้นมา
3. เลือก Tap Advance แล้วเลือกที่ Settings (ใต้ Start กับ Recovery)
4. แล้วเอาเครื่องหมายออก หน้าคำว่า Time to display list of operating systems หรือว่าจะตั้งตัวเลขให้มันต่ำกว่านั้นก็ได้ครับ สำหรับคนที่มี 2 os ในเครื่องคิดว่าต้องการใช้เพื่อเลือก ระบบที่จะ boot ถ้าไปเลือกเป็น 0 หรือ น้อยกว่า 5 มันจะไม่มีเวลาให้เราตัดสินใจในการเลือกนะครับ

ปิดระบบ search index ใน Vista
ช่วยได้เล็กๆ น้อยๆ ดีกว่าไม่ช่วยจริงไม๊ครับ เหมาะสำหรับคนที่ไม่เคยใช้ Search ใน Windows เลย
ประมาณว่าพวกความจำดี เป็นเก็บของเป็นระเบียบ ควรจะปิดไปซะ
1. กด start
2. พิมพ์คำว่า Services ในช่อง Search Box แล้วกด Enter
3. ในหน้าต่าง Services ให้มองหาคำว่า Windows Search แล้วกด Double คลิ๊ก
4. เลือกที่ Startup Type ให้เป็น Disabled
5. กดที่ปุ่ม Stop แล้วกด OK เพื่อให้ Service ตัวนี้หยุดทำงาน

ปิด Aero ซะ
ต้องจำเอาไว้นะครับว่าเราเอาน้องมิ้นมาเป็นตัวสำรอง เพราะฉะนั้นน้องมิ้นเองไม่มีความสามารถเพียงพอที่จะรับมือกับ Aero ได้อย่างพอเพียง เราต้องตัดผลประโยชน์ส่วนตนเพื่อผลประโยชน์ส่วนรวมดีกว่าครับ

1. กด Start แล้วเลือกที่ Control Panel
2. กดเลือกที่ Appearance and Personalization
3. ใต้คำว่า Personalization กด ที่ Change the color scheme
4. ในช่อง Color scheme select เลือกที่ Windows Vista Basic (เอาพื้นๆ ก็พอ) หรือจะเลือก Windows Standard สำหรับ WIndows 2000 ก็ได้นะครับ ถ้าชอบ
5. กด OK แล้วรอสักพัก ระบบจะทำการเปลี่ยนหน้าตาของน้อง Vista ให้ทำงานได้เร็วขึ้นนะครับ

เอาของที่ไม่ได้ใช้ออกจากน้อง Vista
บางครั้งเวลาการลง Vista มันจะมี file บางตัวที่เราลงโปรแกรมไปแล้วมันไม่ได้ใช้งานเก็บให้รกเครื่องไว้ทำไม เอามันไปทิ้งซะ
1. กด Start แล้วเลือก Control Panel
2. กดที่ Uninstall a Program แล้ว Vista จะ Run โปรแกรม Vista Uninstall หรือ Change Program window
3. ในช่องด้านซ้าย กดเลือกที่ Turn Windows Feature On of Off
4. โปรแกรมก็จะมี list โชว์ออกมาให้ดู แล้วก็ดูซะว่าในนั้นมีอะไรบ้างที่เราไม่ได้ใช้งาน ก็เอาเครื่องหมายออก ก็จบ
5. กด OK ด้วยนะจ๊ะเมื่อทำเสร็จแล้ว

ปิด Service บางตัวที่ผู้ใช้ (ตามบ้าน) ไม่ค่อยได้ใช้กันดีกว่า
1. กด Start
2. พิมพ์คำว่า Services
3. เลือกรายการต่อไปนี้ โดยการ Double คลิ๊ก แล้วเลือก Disable ซะ
Computer Browser (ถ้าไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับสร้าง web ก็ปิดซะ)
Distributed Link Tracking Client (ถ้าไม่ได้อยู่ในวง Lan ก็ปิดซะ)
IKE and AuthIP IP Keying Modules (เหมือนกัน มี lan ไม๊ไม่มีก็ปิดซะ)
Remote Registry (ถ้าไม่ได้แก้ไข Registry หรือแก้ไม่เป็นก็ปิดซะ)
Tablet PC Input Service (ปิดซะน้องมิ้นไม่ได้เป็น taplet Pc )
Windows Error Reporting (ปิดดีกว่าอันนี้เห็นแล้วรำคาญตา)

อย่างสุดท้ายให้หา Thumb Drive มาทำระบบ Ready Boot ซะจะได้เร็วขึ้น
น้องมิ้นเราสามารถหา Ram แถวเดียว ณ ปัจจุบันได้แค่ 2Gb (ตามตลาดทั่วไป) เพราะฉะนั้น จริงๆแล้ว Vista มันสามารถรับ Ram ได้ถึง 4 Gb เราขาดไปอีกเท่าไหร่ครับ ถูกต้องแล้วคร้าบบ เราขาดได้อีก 2 Gb งบน้อยก็หามาใช้ซะครับ หลักร้อยบาท ดีกว่าหลายพัน
เวลาซื้อให้มองหา Ready Boot Support ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีสัญลักษณ์อย่างเสี่ยงนะครับเดี๋ยวจะเสียเงินฟรี
พอซื้อมาเสร็จก็ไม่ต้อง format หรืออะไรนะครับ สมัยนี้แล้ว พอเสียบ thumb drive ปุ๊บก็จะมีหน้าต่างให้เราเลือก ready boot นะครับ แล้วมันก็จะให้เรากำหนด ขนาดของพื้นที่ถ้าใครมี 2 gb ก็ใช้หมดก็ถ้า thumb drive คุณมีมากพอ หรือถ้าคุณมี 4 gb ก็กำหนดให้ 2 gb มาเป็นตัวทำงาน หากเครื่องใครมี ram อยู่แล้ว 2 gb ก็จะได้ทำงานได้น้องๆ เครื่องที่มี 4 Gb เลยนะครับ

เฮ้อ....เหนื่อย แล้วเอาไว้มีอะไรใหม่ (ถ้าหาเจอ) จะนำมาฝากกันอีกนะครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 23:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาเร่งความเร็วให้น้องมิ้นใน Vista กัน
14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
สุดยอดเลยครับ ได้ความรู้อีกมากมาย ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 6/8/2008 10:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาเร่งความเร็วให้น้องมิ้นใน Vista กัน
21/1/2008 22:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
ผมลองเอาไปปรับตั้งกับ เครื่องรุ่นอื่นที่ลง vistaลองใช้งานมาสองสามวันแล้ว ก็เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 12:19

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
.

เพิ่งเข้ามา อ่านครับ..

XP มี อะไร แบบนี้ บ้างไหม ครับ..55

ขอบคุณครับ

.

ลอง เข้าไปดู แล้วครับ..

มี หลายๆ อันเลย ที่ XP ก็ ทำได้..55

.

โพสเมื่อ : 14/8/2008 1:57

26/11/2008 15:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ได้ความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. HPmini 1001 ใส่แรม 2GB ได้มั้ยครับ

(ของเดิมคือ 1GB)

ไม่แน่ใจว่ารองรับสูงสุดที่ 1GB หรือมากกว่านั้น

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 26/11/2008 16:39

มือใหม่
14/1/2009 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ผมใช้ Pavilion dv2 อยู่ ก็สามารถนำไปใช้ได้ครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ครับ

โพสเมื่อ : 27/4/2009 10:59

[ค้นหา ขั้นสูง]