เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BOKU - ผม (สรรพนาม)
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เซนเซย์หายหน้าหายตาไปหลายวัน ต้อง โกเมนนาไซ ทุกๆคนด้วยอย่างแรง
เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงสอบปลายภาคของเจ้าสองลิงลูกรัก เลย อิโซงาชี่ มากค่ะ
หวังว่านักเรียนจะเข้าใจ ?งั้น
เรามาต่อกันที่สรรพนามตัวต่อไปกันดีกว่า

โบ๊ะ-ขุ

bo-ku

คำว่า "โบ๊ะ-ขุ" เป็นคำมาตรฐานเรียกตัวเองเพศชาย แปลได้ว่า "ผม"?
ตอนแรกเราเรียน หวะต๊ะฉิ ไปเนี่ย มันก็ใช้ได้สำหรับการเรียกเป็นทางการ กับคนที่รู้จักแบบผิวเผิน
แต่สำหรับ โบ๊ะขุ เนี่ย มันจะมีอารมณ์ของความเป็นกันเองเข้ามาอีกนิดนึง แต่ก็ยังถือว่าสุภาพอยู่
ส่วนมาก เด็กผู้ชายจนถึงวัยรุ่น มักจะใช้กัน ส่วนผู้ใหญ่นั้น อย่างที่บอกว่าถ้าคุ้นเคยกันแล้ว
ก็จะใช้ โบ๊ะขุ ค่ะ

ซ้อมอ่านกันหน่อยนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โบ๊ะ-ขุ

เก่งมากเลย

สำหรับป้าเอม ชอบคำว่า โบ๊ะขุ มากเป็นการส่วนตัว ไม่รู้เป็นไง เหมือนกับให้ความรู้สึกน่ารัก อบอุ่น บอกไม่ถูก อาจจะเป็นความรู้สึกว่า ถ้าเค้าแทนตัวด้วย โบ๊ะขุ กับเราปุ๊ป เราจะสื่อได้ว่า เค้าให้การยอมรับเราไปอีกระดับนึง แบบว่า เออ เราเป็นเพื่อนกันแล้วนะ อะไรเงี้ย? อิอิ

ยังมีคำแทนตัวสำหรับผู้ชายอีกคำ ที่ระดับคำจะกันเองมากขึ้นกว่า โบ๊ะขุ คือคำว่า...โอ-เระ

o-re

ซึ่งสามารถแปลได้ว่า ผม ในระดับที่สนิทสนมกว่า โบ๊ะขุ มากขึ้นอีก เช่นเพื่อนในก๊วนเดียวกัน
เค้าจะเรียกตัวเองว่า โอเระ เลย มันแสดงถึงความสนิทอย่างมาก
แต่ในบางกรณี สามารถแปลได้ว่า "กู" "อั๊ว" และใช้ในอารมณ์โกรธด้วยนะ
หรือเวลาเจ้านายคุยกับลูกน้อง เจ้านายก็จะเรียกตัวเองแบบนี้ ถือว่าให้ความเอ็นดูสนิทสนมด้วย

สองคำนี้จะเห็นใช้กันบ่อยๆในเพลงญี่ปุ่นนะคะ? ไปลองสังเกตดู...
เราก็เลือกใช้ให้เหมาะสมละกัน แต่ใช้แบบเซฟๆก็ต้อง โบ๊ะขุ เนี่ยแล่ะ

เช่น แนะนะตัวว่า
คนนิจิวะ โบ๊ะขุ วะ? โซมุเกียโตะ เดส
?????????????????????
?555?

โพสเมื่อ : 24/9/2007 14:08

Re: BOKU - ผม (สรรพนาม)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เย ได้คำแนะนำตัวแล้ว ท่องเอาทั้งประโยคนี้เลยละกัน

ตอนนี้ต้องเ็ป็น

คมบังวะ โบ๊ะขุ วะ โซมุเกียโตะ เดส

โพสเมื่อ : 24/9/2007 18:23

มือใหม่
11/12/2007 4:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
Arigatou gosaimasu

โพสเมื่อ : 11/12/2007 5:18
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
11/8/2007 18:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
คำว่าโบขุเนี่ย... เวลาได้ยินบิโชเน็นพูด มันโมเอ๊~โมเอะจังเลยนะคะป้าเอมมมมม

โพสเมื่อ : 22/1/2008 22:46
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
29/7/2008 21:55
จาก เม็ดถั่วงอก
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ดีค่ะ แล้วใช้ได้กับผู้ ช เท่านั้นหรอค่ะ?

arigatou~

โพสเมื่อ : 29/7/2008 22:24

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ซอร่า เขียนว่า:
ดีค่ะ แล้วใช้ได้กับผู้ ช เท่านั้นหรอค่ะ?

arigatou~

ใช่แล้วค่ะ
แปลว่า "ผม"
สรรพนามสำหรับผู้ชายเท่านั้นค่ะ

โพสเมื่อ : 31/7/2008 19:34

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
gakusei ใช้คำว่า (boku)
คุยกับ sensei นี่ถือว่าสุภาพไหมครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 7:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

login30844 เขียนว่า:
gakusei ใช้คำว่า (boku)
คุยกับ sensei นี่ถือว่าสุภาพไหมครับ

ก็น่าจะได้นะคะ
ไม่เคยเห็็นว่าจะไม่สุภาพตรงไหนเลยด้วยนะคะ

แถม หนุ่มละอ่อนที่ใช้สรรพนามแทนตัวว่า โบ๊ะขุ เนี่ย
สำหรับป้าเอมแล้ว มันช่างน่ารักน่าหยิกซะจริงเชียว...
ฮ่าๆๆๆๆ

โพสเมื่อ : 2/8/2008 17:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
แล้วผู้หญิงไม่มีบ้างเหรอค่ะ อยากได้บ้างอ่ะ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 17:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อยากได้คำที่ หาของทานได้ด้วยอ่ะค่ะ
เช่น อยากทาน.... ? หรือ เวลาสั่งอาหาร หรือว่าถามคนอื่นว่า ทานน้ำไหม ทานข้าวไหม หรือว่า ปย ถามทาง
แล้วถามราคา ( ikura desuka? กูกป่ะค่ะ ปย นี้ควรมี โอะ นำหน้าไหมค่ะพี่ รึว่าสุภาพอยู่แล้ว ) ก็พอทราบคร่าวๆแต่ก็ลืมๆไปบ้าง
ให้ผู้รู้ช่วยสอนดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แต่ไปญี่ปุ่นยังไงก็ไม่อดตายอยู่แล้วเพราะของทานอร่อยมากๆเลย แค่7-11 ก็หาโอเด่งอร่อยๆได้แล้ว อิอิ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

m22 เขียนว่า:
อยากได้คำที่ หาของทานได้ด้วยอ่ะค่ะ
เช่น อยากทาน.... ? หรือ เวลาสั่งอาหาร หรือว่าถามคนอื่นว่า ทานน้ำไหม ทานข้าวไหม หรือว่า ปย ถามทาง
แล้วถามราคา ( ikura desuka? กูกป่ะค่ะ ปย นี้ควรมี โอะ นำหน้าไหมค่ะพี่ รึว่าสุภาพอยู่แล้ว ) ก็พอทราบคร่าวๆแต่ก็ลืมๆไปบ้าง
ให้ผู้รู้ช่วยสอนดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แต่ไปญี่ปุ่นยังไงก็ไม่อดตายอยู่แล้วเพราะของทานอร่อยมากๆเลย แค่7-11 ก็หาโอเด่งอร่อยๆได้แล้ว อิอิ

โอวววว์ ถามมาเป็นชุดขนาดนี้
เซนเซย์ตอบไม่ไหว เอาเป็นว่า คอยติดตามในบทเรียนนะคะ
จะพยายามทยอยเอาคำที่ขอมาสอนให้ค่ะ

ส่วนการถามราคาว่า? ikura desuka? น่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ
?いくら ですか。
ราคาเท่าไหร่คะ/ครับ

เคยสอนไปแล้ว ไปแวะดูที่นี่นะคะ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... =150&forum=10&post_id=868

โพสเมื่อ : 4/8/2008 19:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อิอิ ขอบคุณค่ะ แล้วจะมาติดตามเรื่อยๆค่ะคุณครูคนสวย

โพสเมื่อ : 9/8/2008 16:59

[ค้นหา ขั้นสูง]