เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากทราบว่า มี Mirror ให้ดาวน์โหลด Linux Mint ในเมืองไทยไหมครับ
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ผมลองเข้าไปโหลด Linux mint จาก Mirror ของ Mint เอง
เขามี Mirror อยู่ไม่กี่ที่ ส่วนมากอยู่แถวอเมริกา ยุโรป
เลยทำให้โหลดได้ช้ามากครับ (ประมาณ 10Kbps) ถ้าโหลดก็เป็นวันเลย
ถ้าเป็น Mirror ในเมืองไทยที่ผมเคยโหลด Ubuntu หรือตัวอื่นๆ
จะได้สปีดเร็วกว่านี้มาก (100Kbps) ทำให้โหลดไม่นาน แค่ประมาณ 3 ชั่วโมงเท่านั้น

เลยอยากถามว่า พอทราบไหมครับว่ามี Mirror ของ Mint ในเมืองไทยบ้างไหมครับ
จะได้ลองโหลดมาลองเล่นบ้าง ผมเข้าไปหาใน Google ไม่เจอครับ
ส่วนใน Mirror.in.th ก็มีแต่ตัวอื่นๆ ไม่มี Mint T_T

ขอความกรุณาด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 9:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบว่า มี Mirror ให้ดาวน์โหลด Linux Mint ในเมืองไทยไหมครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
แนะนำเข้าไปที่เว็บของเค้าแล้วเลือกโหลดแบบ bit ดีกว่าครับเพราะจะเร็วกว่ามากๆเลย เพราะตอนที่ผมโหลดเลือกโหลดแบบ bit torrent วิ่งที 180k+ เลยครับพี่น้อง ลองดูครับ หรือ จะฟังเสียงจากท่านอื่นก็ได้

โพสเมื่อ : 8/8/2008 15:06
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบว่า มี Mirror ให้ดาวน์โหลด Linux Mint ในเมืองไทยไหมครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าจำไม่ผิด ผมก็โหลดจากบิทที่มีให้ในเว็บเขาเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 8/8/2008 16:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองดูแล้วครับ

ของผมโหลดแบบ bit ได้ประมาณ 45 Kbps ก็พอไปได้
ดีกว่าแบบ ftp แบบเดิมที่ได้แค่ไม่ถึง 10 Kbps ครับ
(สงสัยคนโหลดเยอะ)

โพสเมื่อ : 8/8/2008 19:19

กลุ่ม:
สมาชิก
อืมเหรอครับ ตอนผมโหลดมันเป็นเวลากลางคืนวิ่งทีหลักร้อยเลยครับ สู้ๆ ครับจะได้เล่นของดึๆ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 21:59

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้โหลดมาแล้วครับ แต่ว่าตอนลงรู้สึกจะมีปัญหานิดหน่อย
มันมี Dialog Box ขึ้นว่า:

There was an error starting the GNOME Settings Daemon.

Some things, such as themes, sounds, or background settings may not work correctly.

Did not receive a reply. Possible cause include remote application didn't send reply, the message bus security policy blocked the reply, the reply timed out.

ประมาณนี้หละครับ แต่ว่าตอนทดลองก็พอใช้งานได้ ภาพ เสียง สมบูรณ์ดี
ทดลองเรียกโปรแกรมใช้งานได้ ไม่รู้ว่าถ้าลงไปเลยจะมีปัญหาหรือเปล่า
ตอนนี้ใช้ Ubuntu 8.04.1 อยู่ตอนลงไม่มีปัญหาอะไรเลย
แต่ว่า Mint พัฒนามาจาก Ubuntu ทำไมถึงมีปัญหา
หรือว่าเป็นที่ไฟล์ ISO ที่โหลดมาไม่สมบูรณ์ครับ (คิดว่าน่าจะเป็นอันนี้)

ผมใช้วิธีลงจากแฟลชไดร์ฟครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 15:47

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เอ ของผมไม่ได้ฟ้องอะไร แ่ต่ติดตั้งจาก external dvd นะครับ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 20:41

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมคิดว่าอาจจะมีปัญหาจาก
1. ไฟล์ที่โหลดมาไม่สมบูรณ์ หรือ
2. การทำตัวติดตั้งลงแฟลชไดร์ฟ ไม่สมบูรณ์

เคราะห์ร้ายก็คือเครื่อง Notebook ผม CD-Drive มันจวนเจียนจะไปอยู่แล้วครับ
เขียนเท่าไหร่ก็เสียหมด เลยไม่ได้ลองติดตั้งจาก CD T_T ฮือๆ
และเป็นความชอบส่วนตัวที่ชอบการติดตั้งจากแฟลชไดร์ฟครับ
มันสะดวกและทนทานดีครับ

แต่เดี๋ยวจะลองลงดูอีกทีครับ เผื่อแก้ได้ บางทีลงแล้วอัพเดทไปอาจช่วยได้
ตอนนี้ยังเป็น Ubuntu อยู่

ขอบคุณคุณ Kiat ที่แนะนำ Mint ให้นะครับ มันเหมือนเป็น Ubuntu ฉบับสมบูรณ์
ที่แทบไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ใช้งานได้เลยเหมาะกับเครื่องที่ไม่ต่อเน็ต
และสำหรับทุกความเห็นครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 10:08

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
คือ Ubuntu จะเป็น Desktop Linux ที่ยังต้องออกแรงเพื่อให้ใช้งานได้สมบูรณ์ แต่สำหรับ Linux Mint นี่ เขาออกแรงมาให้เราเกือบหมดแล้ว ติดตั้งเสร็จ เปิดดูหนังฟังเพลงได้ทันที อาจมีต้องออกแรงเรื่อง driver ของ WiFi นิดหน่อย ใน Eee PC แค่เอา Windows Driver มาติดตั้งผ่าน ndiswrapper ส่วนใน notebook ที่เป็น centrino แค่ไปแแก้ไข script บรรทัดเดียว ง่ายซะไม่มี

อีกอยาง ผมไม่ค่อยชอบหน้าตาของ Ubuntu ซะเท่าไหร่ เมนูก็สับสน ชอบแบบ Linux Mint มากกว่า บางอันไม่จำเป็น ก็เอาไปแอบไว้ไม่ให้เกะกะได้ ว่าแล้วก็อยากรีวิวขึ้นมาตะหงิดตะหงิดๆ เลย

โพสเมื่อ : 12/8/2008 11:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เห็นด้วยครับ ผมลง Ubuntu ยังต้องปรับอะไรอีกหลายอย่าง
อย่างน้อยๆ ก็ต้องลง Codec และพวก Java, Flash เองอีก -_-'
ซึ่งตรงนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไม Ubuntu จึงไม่ลงให้เรียบร้อย
จะว่าติดเรื่องลิขสิทธิ์แต่ทำไม Mint ทำได้ (งงเหมือนกัน)

ได้ลองเล่นแล้วชอบใจในความครบเครื่องครับ สบายดี
แต่เรื่องเมนูผมรู้สึกตรงข้าม เพราะติดกับหน้าตาของ Ubuntu มากกว่า
และชอบ Add/Remove แบบเดิมมากกว่าครับ (อันนี้แล้วแต่รสนิยม)
และก็ตรงส่วน Control ของ Desktop ที่มันเป็นเงาๆ ขีดๆ เอาออกไม่ได้ (อันนี้ไม่ชอบ
ชอบเรียบๆ ขาวๆ)

อยากลงมากครับ แต่ยังไม่มีบุญ โหลดบิตมาสองรอบ ก็ยังลงไม่ได้
ทดลองเล่นได้แต่ลงจริงก็ยังแฮงค์ ต้องกลับมาลง Ubuntu
ไม่รู้เป็นที่ไฟล์หรือว่าแฟลชไดร์ฟมีปัญหาก็ไม่รู้ ไดร์ฟซีดีก็ดันเขียนไม่ได้

ผมว่า Mint น่าจะเป็น Linux ที่เชิดหน้าชูตา และเอาไปอวดให้คนที่ใช้ Windows
ดูได้ เพราะว่ามันครบเครื่องอยู่แล้ว จะได้เห็นว่า Linux ใช้งานง่าย และหน้าตาของ Mint
นี่ก็ทำมาคล้าย WIndows อยู่แล้วด้วย จะเอา Ubuntu ไปลงอวด เดี๋ยวเปิดหนังฟังเพลงไม่ได้ก็หน้าแหกพอดี

คุณ Kiat จับมารีวิวซะก็ดีครับ ผมว่าน่าสนใจ
ตอนนี้คนสนใจ Linux ก็เยอะขึ้น ส่งเสริม Opensource ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 12:14

กลุ่ม:
สมาชิก
โหยต่อว่า Ubuntu ซะกระจายเลยนะครับ อย่างไรเสียมันก็มีข้อดีอยู่บ้างจริงไหมครับ
อีกอย่างผมก็ลองเล่น Mint แล้วสวยดีคล้าย windows แต่ผมไม่ชอบไอ้ที่เหมือน Windows เลยมาจับ ubuntu ต่อครับ(ความชอบส่วนตัว) จะว่าไปแล้วส่วนตัวผมอยากให้มีการมองข้อดี ข้อเสียของทั้ง 2 สายพันธ์อ่ะครับ

ผมไม่ได้เก่ง Ubuntu มากหรอกครับ แต่ชอบในความเป็นเอกลักษณ์ของมัน ส่วนมากแล้วผมไม่รู้อะไรจะเข้ามาถามที่นี้ก่อนเสมอและส่วนมากก็ได้คำตอบกลับไปเสมอ ต้องขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ มากครับ

สุดท้ายขอเสนอคำว่า "Linux is for Power users and Windows is for Noobs" ครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 15:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไม่ได้ว่าอะไรหรอก
แค่คอมเม้นท์ในบางส่วนแค่นั้นเองครับ
ใช้งานอยู่ปกติดีครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 15:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ครับท่าน

โพสเมื่อ : 12/8/2008 16:16

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
จริงๆ แล้ว Linux Mint มันก็คือ Ubuntu ดีๆ นี่เอง เพียงแต่เพิ่มเติมส่วนอำนวยความสะดวกมากกว่า หน้าตาจะคล้าย windows มากกว่า control panel ก็ไปลอก Mac OSX มา ดูสวยเข้าใจง่าย แต่มันแทบไม่มีเอกลักษณ์ของมันเลย ไม่เหมือน Ubuntu ที่จะมีเอกลักษณ์สูง ใช้งานไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายนัก สรุป รักใครชอบใครก็เลือกใช้ตามสะดวก ดีที่สุด

ที่ผมไม่ใช้ ubuntu กับ Eee เพราะมันมีทั้งเมนูบาร์ด้านบนและทาสก์บาร์ด้านล่าง หน้าจอ Eee 701 ผมมันเล็กๆ อยู่แล้ว มีสองบาร์มันเกะกะ (จริงๆ เอาออกหรือย้ายก็ได้ แต่ไม่อยากทำ)

อ้อ ผมว่า Linux can be for everyone, especially for desktop users มันไม่ใช้่ระบบปฏิบัติสำหรับ Power users ที่ใช้งานยากๆ แล้ว แต่มันเป็น Linux for Human Being ต่างหาก

โพสเมื่อ : 12/8/2008 18:21

กลุ่ม:
สมาชิก
อืมๆ ถึงจะไม่เข้าใจเสียทั้งหมดแต่ ok ครับ อย่างไรเสียการที่ได้เข้ามาในเว็บแห่งนี้ช่วยผมเปิดหูเปิดตาได้มากมายเลยครับ อย่างไรก็ขอขอบคุณมากๆ ครับที่ช่วยกันออกความคิดเห็น

โพสเมื่อ : 12/8/2008 19:49

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลง Mint ได้แล้วครับ หลังจากงมโข่งอยู่นาน ปัญหาเป็นที่ตัว Flash Drive
พอเปลี่ยนตัวใหม่ก็ลงได้เรียบร้อยแล้วครับ
Import Setting มาจาก Ubuntu ได้เลย
Desktop,Wallpaper,Theme Bookmark ต่างๆ อยู่ครบเหมือนเดิม
เหมือนใช้ตัวเดิมยังไงยังงั้น
(แล้วจะเปลี่ยนทำไมหว่า หุหุ...ก็อยากลองเล่นอ่ะ)

ลงปุ๊บใช้งานได้เลย ไม่ต้องลงอย่างอื่นแล้ว ทั้งแฟลช จาวา โคเดคต่างๆ
ปรับรายละเอียดอื่นนิดหน่อยตามความถนัด
เพิ่งรู้ว่า Apton CD ของ Mint ไม่สามารถ mount file ISO ได้ ต้องจาก แผ่น CD เท่านั้น

โพสเมื่อ : 14/8/2008 14:31

[ค้นหา ขั้นสูง]