เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(รกบอร์ด)ในที่สุด...โครงงานเรื่องโดนัทของอีนู๋เรนบิวก็...
มือใหม่
21/7/2008 19:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
สวัสดี่ค่ะ คุณพี่ๆ และคุณอาๆทั้งหลาย (นังเด็กจำมัยอายุ13ปีคนนี้กลับมาอีกแล้ว555)อยากจะมาเล่าเรื่องโครงงานที่เรน(เรียกสั้นๆนะคะ)เคยมาตั้งกระทู้ถามไว้ค่ะ ไปๆมาๆก็ต้องลงเอยที่เป็นการทำโดนัทสูตรใหม่โดยใช้ธัญพืชไทยมาเป็นจุดเด่น เอ่อ...ความจริงแล้วก็ไปเจอสูตรขนมมาค่ะ(จากในบอร์ดนี้นี่แหละค่ะ )แต่พวกโดนัทไส้แยมหรือพวกชินนามอนโรลอะไรแบบนี้เรนก็ต้องเปลี่ยนเป็นแยมแบบธัญพืชแทนใช่มั้ยคะ ก็เลยอยากถามคุณพี่ๆและคุณอาๆ(ที่มีประสบการณ์เยอะแยะมากกกก)ว่า...
1.ถ้าเราใช้ไส้เป็นธัญพืชของไทย(ซึ่งตอนนี้เล็งๆพวกถั่วสารพัดถั่วกับพวกข้าวดำไว้ค่ะ)มันจะพอไปกันได้กับสูตรขนมสุดไฮโซของคุณพี่ๆคุณอาๆได้มั้ยคะ
2.พอจะมีสูตรขนมที่เป็นโดนัทหรือคล้ายๆกับโดนัทอันไหนที่ใช้อบแล้วพอจะเข้ากับธัญพืชไทยได้บ้างมั้ยคะ ถ้ามีเรนบิวขอสูตรหน่อยสิคะ
3.มีคนบอกมาว่าถ้าเราทอดในหม้อธรรมดาที่ไม่ใช่เครื่องทอดมันจะออกมาไม่สวยเหรอคะ...เรนเห็นพี่ๆอาๆหลายคนในที่นี้ใช้แบบหม้อธรรมดาก็สวยจะตายอะ แต่ไม่แน่ใจก็เลยมาลองถามดูก่อน เรนบิวต้องทำโครงงานวันอาทิตย์นี้แล้วน่ะค่ะ ก็เลยไม่มีเวลาให้ลองผิดลองถูกมากนัก
4.ถ้าเราทำส่วนที่เป็นไส้แยมหรือว่าไส้ครีมขึ้นมาเองมันจะมีขั้นตอนในการทำแยมหรือครีมอย่างไรบ้างคะ

ถ้าพี่ๆอาๆตอบได้ก็ช่วยเรนด้วยนะคะ ขอบคุณอย่างสูงงงงงสุดๆเลยค่ะ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 22:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: (รกบอร์ด)ในที่สุด...โครงงานเรื่องโดนัทของอีนู๋เรนบิวก็...
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
โรยงา แทน Almond ไง

โพสเมื่อ : 8/8/2008 23:23

Re: (รกบอร์ด)ในที่สุด...โครงงานเรื่องโดนัทของอีนู๋เรนบิวก็...
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เป็นกำลังใจให้นะครับ เดี๋ยวพี่ไปตามป้าๆ มาช่วยตอบให้

โพสเมื่อ : 8/8/2008 23:53

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
มาแล้วค่ะ ขอโทษมาตอบช้าค่ะ

ตอบข้อ 1 สูตรที่ทำทานอยุ่ส่วนใหญ่ ไม่มีไฮโซค่ะ แต่เน้นที่ทำแล้วมีคนกินค่ะ ใส่ธัญพืชแทนได้ ก็น่าจะมี ถั่วลิสง แทน เม็ดมะม่วงหิมพานต์ค่ะ ป้ากุ้งมีสูตรซินนามอลโรลนะคะ ถ้าสนใจ จะแปะให้คะ

ส่วนโดนัทนี่ไม่สันทัดค่ะ เพราะของทอด ที่บ้านเลี่ยงค่ะ แต่พอตอบคำได้คะ
ใช้หม้อทอดไฟฟ้า ก็จะดีกว่า หม้อธรรมดาค่ะ เพราะเราสามารถคุมอุณหภูมิที่หม้อทอดได้ สีก็จะเหลืองสวยสมำเสมอ แต่ถ้ามีความชำนาญสักนิดนึง แล้วก็รู้ใจ ใช้ไฟอ่อนๆ ก็ทอดได้เหลืองสวยได้เช่นเดียวกันค่ะ วิธีการทอดหม้อธรรมดานะคะ ตั้งไฟจนน้ำมันร้อนก่อนนะคะ แล้วค่อยหรี่ไฟอ่อนลงค่ะ แล้วค่อยเริ่มนำโดนัทลงทอดค่ะ

ไส้ครีมใส้แยมไม่ยากเลยคะ ยกตัวอย่างแยมสตรอเบอรี่ ใส่สตรอเบอรี่ 500 กรัม น้ำตาลทราย 500 กรัม ถ้าชอบหวานมากก็ใส่น้ำตาลเพิ่มค่ะ นำสองอย่างผสมกัน เข้าไมโครเวฟ ไฟ hing 5 นาทีค่ะ จากนั้นนำมาคนให้เข้ากัน ถ้าชอบเนือละเอียดให้ใช้ blender ปั่นค่ะ แล้วกรองเอาเม็ดดำๆออกค่ะ จากนั้นละลายเจลาติน 3 ช้อนชา กับน้ำเปล่าประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ ให้เจลาตินดูดซืมในน้ำจนหมด นำเข้าไมโคเวฟ สัก ครึ่งวินาที หรือจนเจลาตินละลายหมด แล้วก็นำเจลาตินที่ได้ไปคนกับสตรอเบอรี่ที่กรองไว้คะ เสร้จแล้วค่ะ

ส่วนใส้ครีมนี่ ถ้าเอาแบบง่าย ขยันจัดอย่างป้านี่ ซื้อผงคัสตาร์ดสำเร็จมาผสมนม แล้วก็คนให้เข้ากัน เสร็จแล้วค่ะ ยี่ห้ออร่อย ต้องหลังไมค์นะคะ เดี๋ยวโดยข้อหาโมษณาค่ะ

แต่ถ้าจะทำเองไม่อยากค่ะ
ส่วนผสมคร่าวๆ ถ้าต้องการจะเปิดตำราให้นคะ

มีนมสด
ถ้าจะอร่อยก็วิปปิ้ครีม
น้ำตาลทราย
กลิ่นวนิลานิดหน่อย
เกลือ นิดดดดดดดดเดียวค่ะ
ไข่ไก่
เนย

นำนมสด ไข่ น้ำตาลทราย กลิ่นวนิลา เกลือ คนให้เข้ากัน แล้วกรองผ่านกระชอนหนึ่งครั้งค่ะ นำเค้าไมโครเวฟนะคะ ป้ากุ้งนี่เจ้าแม่ไมโครเวฟคะ แทบทุกอย่างใช้เครื่องทุ่นแรงค่ะ เพราะถ้าเราใช้กับเตาแก๊ส เราต้องตุ๋นเอาค่ะ ใช้เวลานานแล้วก็ต้องคอยคนด้วยค่ะ

ต่อๆ นำเข้าไม่โครเวฟประมาณ 2 - 3 นาที นำออกมาใช้ตะกร้อคนให้ส่วนผสมเข้ากัน แล้วก็นำเข้าไมโครเวฟต่อประมาณ 2 นาทีค่ะ เสร็จแล้วค่ะ

ติดขัดตรงไหน pm ก็ได้นะคะ

โพสเมื่อ : 11/8/2008 9:57

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
expert

โพสเมื่อ : 11/8/2008 10:43

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
expert

โพสเมื่อ : 11/8/2008 10:43

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
expert มาตอบแย้วววว

โพสเมื่อ : 11/8/2008 10:44

[ค้นหา ขั้นสูง]