เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เห็นหลายท่านว่าตอนลงXPเลือกแบบFATเร็วกว่าNTFS ขอประสบการณ์ความเห็นและกำลังใจลงXPใหม่ด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมน้องใหม่ครับรายงานตัวณ.ที่นี้เลยแล้วกันครับ

ของผมที่ร้านลงXPให้formatเป็นNTFSครับ รู้สึกเครื่องช้าพอควรเลย(ปิดNo pagefileแล้ว) อ่านความเห็นหลายๆท่านบอกว่าลงแบบFATจะทำให้เร็วกว่าขอถามเป็นข้อๆดังนี้น่ะครับ

1. เมื่อที่ร้านลงให้แล้วเป็นNTFS ถ้าลงXPใหม่จะเลือกเป็นFATได้หรือไม่ครับ (เครื่องPCที่บ้านลงXPใหม่ เลือกเป็นFATไม่ได้เลยหากไม่แบ่งpartition ไม่อยากแบ่งอะครับmemoryยิ่งน้อยๆอยู่)
2. ลงแบบFAT เร็วกว่า NTFS มากไหมครับ
3. หากFATเร็วกว่าจริงควรเลือกเป็นFATหรือFAT32ดีครับ

สอบถามมากหน่อยอย่าเพิ่งเบื่อน่ะครับรบกวนด้วยครับ จะได้เป็นกำลังใจให้ลงXPใหม่

โพสเมื่อ : 10/8/2008 16:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เห็นหลายท่านว่าตอนลงXPเลือกแบบFATเร็วกว่าNTFS ขอประสบการณ์ความเห็นและกำลังใจลงXPใหม่ด้วยครับ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
1. เมื่อที่ร้านลงให้แล้วเป็นNTFS ถ้าลงXPใหม่จะเลือกเป็นFATได้หรือไม่ครับ (เครื่องPCที่บ้านลงXPใหม่ เลือกเป็นFATไม่ได้เลยหากไม่แบ่งpartition ไม่อยากแบ่งอะครับmemoryยิ่งน้อยๆอยู่)
ตอบ พี่ kiat ได้ตอบไว้ให้แล้วครับ ถ้าจะทำให้ ntfs เร็วขึ้นทำดังนี้
ลองคลิกขวาที่ชื่อไดร์ฟ (C:) ใน My Computer เลือก Property > General แล้วเอาที่ติ๊กไว้ออกตรง Allow indexing service .... ครับ น่าจะทำให้เครื่องเร็วขึ้นได้

2. ลงแบบFAT เร็วกว่า NTFS มากไหมครับ
ตอบ ในกรณี เน็ตบุค น่าจะเร็วกว่าครับ
NTFS ดีมากตรงที่มองเห็นไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 4 GB ได้

3. หากFATเร็วกว่าจริงควรเลือกเป็นFATหรือFAT32ดีครับ
ตอบ เวลาที่ลง window ตอนขั้นตอนที่ถามว่าจะให้เลือกลงเป็น
NTFS หรือ FAT ความหมายของ FAT ของมันก็คือ FAT32 ครับ

โพสเมื่อ : 10/8/2008 19:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เห็นหลายท่านว่าตอนลงXPเลือกแบบFATเร็วกว่าNTFS ขอประสบการณ์ความเห็นและกำลังใจลงXPใหม่ด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ไม่อืดเเน่นอน รับรองงับ

โพสเมื่อ : 10/8/2008 19:05

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ของผมที่ร้านลงเป็น NTFS ให้ครับ อืดเอาการ แม้จะ up RAM เป็น 1.5G
แต่พอลองทำวิธี...

ลองคลิกขวาที่ชื่อไดร์ฟ (C:) ใน My Computer เลือก Property > General แล้วเอาที่ติ๊กไว้ออกตรง Allow indexing service .... ครับ น่าจะทำให้เครื่องเร็วขึ้นได้

ปรากฎว่าเครื่องวิ่งจู๊ดเลยครับ ไม่อืดอีกแล้ว 555 สบายใจๆ

เดี๋ยวเสาร์นี้จะหิ้วไปเมืองนอกด้วย

โพสเมื่อ : 11/8/2008 14:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204

ให้ดูขำๆ ครับ เปรียบเทียบ Aspire One, HP Mini Note, EEE901 และ MSI Wind

http://www.youtube.com/watch?v=0CuxV-jsrk8&feature=related

ฮาดีตอนที่เปรียบเทียบเวลา boot เครื่อง ^_^

โพสเมื่อ : 12/8/2008 19:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
http://www.youtube.com/watch?v=0CuxV-jsrk8&feature=related

น่าจะลง Windows แบบเดียวกันนะครับ จะได้เห็นชัดๆ กันไปเลย ...แต่ก็ฮาดีครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 21:42

มือใหม่
15/7/2008 13:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
น่าเห็นใจ HP เพราะมันเป็น Vista เลยช้ากว่ชาวบ้านเค้าอ่ะ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 16:55

[ค้นหา ขั้นสูง]