เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

เอาวีดีโอออกทีวี ได้สายจาก ebay มาแล้วแต่ผลคือใช้ไม่ได้ครับ
มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมไปซื้อมานานแล้วครับ

ปรากฏว่าใช้ไม่ได่ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงครับ

ช่วยคิดกันครับว่าเป็นเพราะอะไร

ของมาจากฮ่องกงครับ

ขอบคุณครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  Image074.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 12/8/2008 1:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เอาวีดีโอออกทีวี ได้สายจาก ebay มาแล้วแต่ผลคือใช้ไม่ได้ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
ดูมันไม่มีวงจรอะไรเลยอ่ะ ถ้าของอย่างนี้ใช้ได้ ไอ้boxแปลงvga>tv ราคาเป็นพันก็ไม่รู้จะไปขายใครละมังครับ
บ้านเราก็มีขายแบบนี้ตรึมเลยแต่เป็น vga>component ไม่ถึงร้อยบาทแถมคู่มือต่อสายภาษาไทยมาให้ด้วย ต่อยังไงก็ไม่เห็นขึ้นภาพเหมือนกันอ่ะ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 2:00
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เอาวีดีโอออกทีวี ได้สายจาก ebay มาแล้วแต่ผลคือใช้ไม่ได้ครับ
มือใหม่
12/7/2008 21:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ดูจาก Output แล้วเป็น

S-Video (สีม่วง)
กับ
Video ธรรมดา (สีเหลือง)

ครับ

ผมว่า ลองดูก่อนว่าทีวีเรารับสัญญาณเท่าไรครับ เช่น อาจจะปรับลด Resolution ลง เหลือสัก 640x480 หรือ 800x600 ก่อนครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 14:37

My ASUS EeePC 900

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
มีของเก่ามาก (มากับ card vga matrox) สายแบบเดียวกัน
ลองแล้วไม่ได้ทั้ง Xandros/XP/Ubuntu ครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2008 15:00

มือสมัครเล่น
10/7/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
มันใช้ได้กับเครื่องที่มีวงจรแปล VGA ออก TV ครับ โดยกดที่ปุ่มสลับจอบน keyboard ได้เลย ดูเเหมือนว่า Eee จะไม่มีในส่วนนี้เลยออก TV ไม่ได้ (แต่ Notebook ปกติส่วนใหญ่จะทำได้หรือบางรุ่นก็จะมี Port S-Video + สายแปลง S-Video to Composite มาให้แทนสายแปลงจาก VGA)

โพสเมื่อ : 12/8/2008 23:38

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ พยายามแล้ว

โพสเมื่อ : 13/8/2008 13:00

มืออาชีพ
19/7/2008 15:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
แล้วมีใครต่อได้บ้างเนียะ

โพสเมื่อ : 13/8/2008 13:06

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
Hardware ภายในเครื่องมันไม่มี ฟังก์ชั่น TV Out รึเปล่าครับ
ถึงมีสายก็เลยใช้ไม่ได้ อย่างที่คุณ Izam บอก

โพสเมื่อ : 13/8/2008 13:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เรียบร้อยครับ

ผมไปสืบๆมา พบว่าเอาไปใช้กับเครื่องเล่น dvd ที่มีั d-sub ครับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 11:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 152
^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^

ไม่ใช่ครับ ! ! ! ! ! ! ! ! เข้าใจผิดแล้วครับ

D-sub มันก็คือ port VGA นี่แหละ ครับ

______________ขออธิบายนะครับ จะได้เข้าใจ__________

notebook ,PC ทุกรุ่นมี port D-sub เหมือนกันหมดแหละครับ ( นอกเหนือจากรุ่นเว่อร์ ที่เป็น DVI , HDMI )

เพราะสาย VGA หรือสัญญาณ RGB ของ Com ปรกตินี่ต้องใช้ขา 15 ขา จึงเรียกเป็น D-sub 15 , หรือ DA 15 ครับ

DB-25 คือมี 25 pin -------> parallel post ไง ทันกันมั้ย
DE-9 คือมี 9 pin -----------> Mouse รุ่นเก่าๆๆๆๆ ก่อนรุ่น port กลมๆ

ซึ่งสาย VGA ประกอบด้วยสัญญาณ analog RGBHV (red - green - blue - horizontal sync - vertical sync) ขาไป-กลับ สัญญาณนาฬิกา, ไฟ 5V และ ข้อมูล

ส่วนสาย video (สายเหลือง) หรือจริงๆเรียก สาย Composite video จะมีสัญญาณออกมาเป็น Y'UC ( luma (Y') and two chrominance (UV) ) โดย Y เป็นค่าความสว่างและ UC เป็นค่าของสี ตามตาราง ซึ่งจะมี model แตกต่างกัน (PAL,NTSC,...)

สรุป ทั้งคู่เป็น Analog เหมือนกันแต่การที่จะเอาค่า RGB มาแปลงเป็น Y'UC ได้ต้องมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยจากสูตร

Y' = 0.299 \times R + 0.587 \times G + 0.114 \times B
U = -0.147 \times R - 0.289 \times G + 0.436 \times B
V = 0.615 \times R - 0.515 \times G - 0.100 \times B
......................................................................................................................
..... อีกอื้อเลย

ซึ่งต้องใช้ตัวแปลงเท่านั้นครับ เอาสายมาจิ้มสายเลยไม่ได้ (เหมือนกับเอาสัญญาณเสียงมาจิ้มเข้าช่องภาพ ยังไงก็ไม่ออกครับ)

กรณีสายนี้ต้องเป็นสายของ เครื่องเล่น DVD ที่ส่งสัญญาณ VGA และสัญญาณ TV หรือ YUC ผ่านทางช่อง VGA ได้ครับ (โดยการส่งสัญญาณภาพทางขา DATA ~ที่ไม่ได้ใช้ครับ)

ซึ่งเชื่อได้เลยว่าไม่มี Notebook หรือ Card จอตัวไหนทำได้ครับ

( เพราะถ้าทำได้มันก็เอามาต่อกับจอ Com แล้วเล่น Com ไม่ได้ง่ะ จะทำไปทำไม)

โพสเมื่อ : 14/8/2008 13:05

Dell mini 10
eee T91 , T101
MSI X slim 320 , 340 , 600

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
สรุบว่า ทั้งตัวแปลงdsub>svideo และ dsub>component ทั้งหมด
เป็นสินค้าแหกตาสินะครับ ทุกวันนี้เห็นขายกันหราเลย ตาม โชว์ห่วยIT
ถามคนขายก็ยืนกรานกันทุกคนว่า เสียบแล้วใช้ได้เลย
เหมือนกับไอ้สายVGAยาวๆที่เอาไปต่อยังไง ภาพก็เละ แต่ร้านก็ยังยันเท้าว่าใช้ได้แน่ๆ..
แบบว่า ผมมีที่บ้าน อย่างละ สองสามเส้นน่ะครับ โดนหลอกมา เซ็งยันทุกวันนี้

โพสเมื่อ : 14/8/2008 17:44

มืออาชีพ
10/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ยังไงต่อครับมาหาข้อมูล

โพสเมื่อ : 14/8/2008 17:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kknd เขียนว่า:
สรุบว่า ทั้งตัวแปลงdsub>svideo และ dsub>component ทั้งหมด
เป็นสินค้าแหกตาสินะครับ ทุกวันนี้เห็นขายกันหราเลย ตาม โชว์ห่วยIT
ถามคนขายก็ยืนกรานกันทุกคนว่า เสียบแล้วใช้ได้เลย
เหมือนกับไอ้สายVGAยาวๆที่เอาไปต่อยังไง ภาพก็เละ แต่ร้านก็ยังยันเท้าว่าใช้ได้แน่ๆ..
แบบว่า ผมมีที่บ้าน อย่างละ สองสามเส้นน่ะครับ โดนหลอกมา เซ็งยันทุกวันนี้

ป่าวๆๆๆ

จริงๆก็ไม่ได้แหกตาหรอก พวกนี้จะสามารถใช้ได้ กรณีที่ตัวส่งสัญญาณมันส่งแบบ component หรือ svideo ได้อยู่แล้ว แต่อาศัย port D-sub เป็นตัวต่อเท่านั้นครับ

ใครใช้ card จอพวก ATI , Geforce เก่าๆ อาจเคยเห็น

ซึ่งมักจะมีสายพวก dsub>svideo และ dsub>component แถมมากับการ์ดจอเหล่านี้น่ะครับ

ส่วนพวก Adaptor แปลงก็มีนะครับตัวละ 2-3 พันมั้ง (เดาเพราะไม่เห็นนาน)

____________________________________________-

ส่วนสาย VGA (หากเรียกให้ถูกก็คือ D-Sub 15 pin) มันเป็นสัญญาณ Analog ครับ การส่งสัญญาณมีผลต่อความยาวสายและคุณภาพสายด้วยประการทั้งปวง

ส่วนสาย DVI-Digital หรือ HDMI ที่เป็น Digital หากสายมีปัญหาภาพจะไม่ติดเลย แต่หากติดแล้วคุณภาพของภาพจะเท่ากันหมดแหละครับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 19:00

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เคยอ่านตามเว็บ ดูเหมือนว่าสินค้าจากแถวนั้น มาที่ไทยต้องต่อ ground

ผมเลยสงสัยว่าถ้าต่อ ground ไว้ น่าจะใช้ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 19:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

freeguy เขียนว่า:
เคยอ่านตามเว็บ ดูเหมือนว่าสินค้าจากแถวนั้น มาที่ไทยต้องต่อ ground

ผมเลยสงสัยว่าถ้าต่อ ground ไว้ น่าจะใช้ได้นะครับ

สรุปให้เลย ว่าไม่ต้องไปทำครับ ( อยากทำก็ไม่ว่าอะไร )

แต่ไม่มีทางทำได้แน่นอนครับ จำใจไปซื้อ Box พวก Avermedia อะไรเทือกนี้ ดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 19:16

กลุ่ม:
สมาชิก
"กรณีสายนี้ต้องเป็นสายของ เครื่องเล่น DVD ที่ส่งสัญญาณ VGA และสัญญาณ TV หรือ YUC ผ่านทางช่อง VGA ได้ครับ (โดยการส่งสัญญาณภาพทางขา DATA ~ที่ไม่ได้ใช้ครับ)
ซึ่งเชื่อได้เลยว่าไม่มี Notebook หรือ Card จอตัวไหนทำได้ครับ
( เพราะถ้าทำได้มันก็เอามาต่อกับจอ Com แล้วเล่น Com ไม่ได้ง่ะ จะทำไปทำไม)"
---------------
คือว่า Notebook มันส่งสัญญาณภาพออก TV ผ่านทาง VGA ได้มานานมากแล้วอะครับ เบาะๆก็ Compaq เมื่อ 6-7ปีก่อนก็ทำได้แล้ว เพียงแต่ Eee มันไม่มี HW ในส่วนนี้เพื่อลงต้นทุน เหมือน Notebook รุ่นราคาไม่สูงก็ตัดตรงนี้ออก
ผมยังเคยเอามาต่อ TV เป็นจอ 2 เพื่อ play ดู Video ที่ Edit

"สรุบว่า ทั้งตัวแปลงdsub>svideo และ dsub>component ทั้งหมด
ถามคนขายก็ยืนกรานกันทุกคนว่า เสียบแล้วใช้ได้เลย"
----------------
มันใช้ได้ในมุมของเขาครับ เพราะมันใช้ได้จริงๆ แต่ต้องใช้กับ HW ที่ถูกต้องด้วย หมายความว่าเราต้องรู้ด้วยว่าเราจะเอามาใช้กับอะไรแล้ว มันมีความสามารถตรงนั้นรองรับหรือเปล่า

"เหมือนกับไอ้สายVGAยาวๆที่เอาไปต่อยังไง ภาพก็เละ แต่ร้านก็ยังยันเท้าว่าใช้ได้แน่ๆ..
แบบว่า ผมมีที่บ้าน อย่างละ สองสามเส้นน่ะครับ โดนหลอกมา เซ็งยันทุกวันนี้"
----------------
อันนี้ก็ถูกของเขาอีกและครับเพียงแต่ สัญญาณที่ส่งจากเครื่องของเราอาจจะไม่แรงพอที่จะส่งไปถึงปลายทางได้เนื่องจากสายเรายาวไป อันนี้ก็ต้องไปซื้อพวก booter มาเพื่อความแรงของสัญญาณ ก็น่าจะช่วยให้ดีขึ้น เหมือนสาย USB ยาวซัก 5-6 เมตร ก็อาจจะต้องหา HUB ที่จ่ายไฟเพิ่มได้มาต่อพ่วงก่อนกันไฟไม่พอ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 20:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
^
^
^
^
^
อันนี้ไม่รู้จริงๆ เพราะที่ผ่านๆตามามันไม่มีอ่ะ

ปัจุบันยังมี Notebook อย่างที่ว่าอยู่หรือครับ ช่วยยกตัวอย่าง รุ่น Notebook ให้หน่อยได้มั้ยครับ จะลองบ้าง
เผอิญเพื่อนผมมันซื้อ VGA to Composite video มาเหมือนกัน จะเอามาลองกับ LCD TV รุ่นเก่า ( LCD ตัวนี้มันมีแต่ AV กับ Component ไม่มี DVI,VGA port น่ะครับ )

โพสเมื่อ : 14/8/2008 21:52

Dell mini 10
eee T91 , T101
MSI X slim 320 , 340 , 600

กลุ่ม:
สมาชิก
ต้องขอโทษด้วยผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าปัจุบันมีรุ่นไหนทำได้ เพราะที่เคยใช้ก็นานมาแล้ว ตอนนี้ถ้าจะใช้ซื้อแบบที่มี S-Video มาให้เลยง่ายกว่าเยอะ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 23:19

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ถ้าผมจำไม่ผิด ในหน้าเวปของ ebay ของสินค้าชิ้นนี้เค้าก็จะบอกไว้นี่ครับว่าใช่ได้กับ PC บางรุ่นที่มีสัญญาณออกมาทาง port VGA เท่านั้น

การซื้อของจาก ebay ถ้าไม่มั่นใจควร ถามผู้ขายให้ชัดเจนก่อนครับ
ถ้าผู้ขายไม่ชัวร์ ก็ควรหาเจ้าอื่น และสอบถามครับ

http://cgi.ebay.com/PC-VGA-TO-TV-S-VI ... ZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem
*NOTE: Your VGA card must support TV out directly through VGA port function. Please consult with your VGA card's user manual for more information.

http://cgi.ebay.com/VGA-to-TV-S-Video ... ZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem
# Note:Before place the bid, please be sure to check the manual of your system to make sure the Video Card of your system supports TV (RCA/S-Video) output through VGA port. Not every Video card will work with this adaptor. Only certain Video cards which have TV Output function built into VGA port will work through this adaptor.

http://cgi.ebay.com/VGA-to-S-Video-3- ... ZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem
8. Make sure this cable woks well, please check your laptops / desktops manual to make sure that your VGA card has TV output function capability through VGA.

โพสเมื่อ : 25/8/2008 14:11

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก

โพสเมื่อ : 25/8/2008 19:12

[ค้นหา ขั้นสูง]