เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

O-RIM-PIK-KU - โอลิมปิค
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เพื่อไม่ให้เป็นการตกเทรนด์ วันนี้ป้าเอมจะนำเสนอคำศัพท์ต่างๆที่เกี่ยวข้องกับ
"โอลิมปิค เกมส์ 2008" ณ กรุงปักกิ่ง กันนะคะ

คน
ญี่ปุ่นเค้าจะเรียกกันแบบฟูลเวอร์ชั่นว่า...
だいにじゅうきゅうかい おりんぴっく きょうぎたいかい (にせんはち/ぺきん)
第29回オリンピック競技大会(2008/北京)

ได-นิ-จู้-คิว-ไค โอ-ลิม-ปิค-ขุ เคียว-หงิ ไท-ไค (นิ-เซ็น-ฮะ-จิ/เป-กิง)
dai-ni-ju-kyu-kai o-rim-pik-ku kyo-gi tai-kai (ni-sen-ha-chi/pe-kin)

ยาวเฟื้อยเลยใช่มั้ยคะ แปลเต็มๆว่า "การแข่งขันกีฬาโอลิมปิค ครั้งที่ 29 (2008/กรุงปักกิ่ง)" ค่ะ

แต่ถ้าเรียกกันสั้นๆ ก็พูดว่า...(ยาวไม่แพ้กัน 555)

ぺきんにせんはちおりんぴっく
北京2008オリンピック
เป-กิง นิ-เซ็น-ฮะ-จิ โอ-ลิม-ปิค-ขุ
pe-kin ni-sen-ha-chi o-rim-pik-ku

คำว่า "โอลิมปิค" เค้าออกเสียงทับศัพท์กันว่า...

โอ-ลิม-ปิค-ขุ
o-rim-pik-ku

**ทับศัพท์ของแท้ ท้ายคำต้องมี กุๆ ขุๆ โนะๆ โตะๆ ค่ะ 555

สังเกตว่า กรุงปักกิ่ง จะเรียกในภาษาญี่ปุ่นว่า...

เป-กิง
pe-kin

ซึ่งออกเสียงคล้าย "ปักกิ่ง" ของเราเลย จำไม่ยากนะคะ

ส่วน นิ-เซ็น-ฮะ-จิ น่ะ เป็นการอ่านตัวเลขค่ะ แปลว่า สองพันแปด ไง...

ส่วนคำว่า "นักกีฬา" น่ะ โดยทั่วไปเค้าเรียกว่า...

เซ็น-ฉุ
sen-shu

แต่ในกรณีนี้ เราจะเรียกว่าเป็น "นักกีฬาตัวแทนจากประเทศญี่ปุ่น" ว่า...

にほんだいひょうせんしゅ(日本代表選手)
นิ-ฮ่ง ได-เฮียว เซ็น-ฉุ
ni-hon dai-hyo sen-shu

คำว่า ได-เฮียว ก็แปลว่า ตัวแทน นั่นเองค่ะ

เอาล่ะ พอหอมปากหอมคอกันไปแล้ว เดี๋ยวจะมึนกันซะก่อน
อย่าลืม เชียร์นักกีฬาทีมไทยกันด้วยเด้อพี่น้องงงง 

โพสเมื่อ : 13/8/2008 21:03

Re: O-RIM-PIK-KU - โอลิมปิค
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ยาวแบบนี้ ถอดใจๆ อิอิ เอาแค่อันสั้นๆดีกว่า สมองปลาทองเนื้อทีน้อย

โพสเมื่อ : 15/8/2008 2:06

Re: O-RIM-PIK-KU - โอลิมปิค
มือใหม่
23/8/2008 20:42
จาก อยู่ที่บ้าน......
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
=A= โอลิมปิคน่ากลัว..............

โพสเมื่อ : 23/8/2008 20:56

yaoi is my life!!!
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]